Dân Dụng Bắt bệnh điều hòa

lesang83

Thành Viên [LV 0]
Chào cả nhà!
Chỗ mình có dùng một "con" điều hòa Daikin Inverter 12.000BTU, nó vẫn đang chạy bình thường thì hết ga. Sau khi vệ sinh sạch sẽ, nạp ga lại thì nó lại chạy ngon lành được chừng 01 tuần, sau đó nó "đổ bệnh": quạt gió dàn lạnh vẫn chạy bình thường, đèn báo sáng xanh và nhấp nháy, Block và quạt dàn nóng không chạy --> đương nhiên là điều hòa không mát nữa. Sau đó mình tắt đi và bật lại thì thấy Block cùng quạt dàn nóng chạy được khoảng 5 giây thì ngừng lại, .... đèn báo ở dàn lạnh lại sáng nhấp nháy....
Mình tháo bo mạch cục nóng và cục lạnh xuống kiểm tra và lắp thử vào con điều hòa khác cùng chủng loại thì thấy vẫn chạy bình thường --> chứng tỏ bo mạch không bị lỗi. Kiểm tra đường ống ga thì thấy không bị hở, thay mấy con cảm biến nhiệt cũng không xong...
Kính mong nhà mình có bác nào biết bệnh con điều hòa này phán giúp mình cái, xem nó bệnh gì, phải thuốc thang hay phẫu thuật như thế nào đây?~O)

Ðề: Bắt bệnh điều hòa

bác lại thử tay nghề anh em
có 2 cái dễ thấy, 1 là hỏng bo mạch ở cục nóng, 2 là chết lốc và quạt. nhưng quạt và lốc ít khi chết. chỉ có thể hỏng bo biến tần.
bác biết rõ bài này, kiểm tra dễ thế mà. cho máy chạy, đo xem điện có ra chân lốc không, hoặc đấu đồng hồ điện vào chân lốc cho máy chạy thử.casi máy inverter chỉ hay chết bo mạch cục nóng thôi. bye

bác lại thử tay nghề anh em
có 2 cái dễ thấy, 1 là hỏng bo mạch ở cục nóng, 2 là chết lốc và quạt. nhưng quạt và lốc ít khi chết. chỉ có thể hỏng bo biến tần.
bác biết rõ bài này, kiểm tra dễ thế mà. cho máy chạy, đo xem điện có ra chân lốc không, hoặc đấu đồng hồ điện vào chân lốc cho máy chạy thử.casi máy inverter chỉ hay chết bo mạch cục nóng thôi. bye
Chào bác do quan!
Không phải là em thử gì anh em đâu, thực sự do nhiệm vụ của cơ quan nên em cũng mới bước chân vào lãnh vực điều hòa dân dụng tí xíu...
Bo mạch cục nóng và cục lạnh em cũng đã kiểm tra sơ bộ rồi, đem lắp vào máy khác rồi, vẫn thấy chạy tốt...
Còn Block thì em vẫn chưa kiểm tra, và cũng chưa biết cách kiểm tra như thế nào, bác có thể chỉ giáo cho em tỉ mỉ hơn được không? Cảm ơn bác nhiều nhiều!

lốc đh inv thường là lốc chạy điện 1 chiều dc, quạt nóng cũng dc có khi áp dưới 220 v. vậy nên không có bo mạch có thể không chạy thử lốc được. nhưng nếu đem bo đó cắm vào máy khác mà chạy được thì rõ là máy này hỏng lốc và quạt.
còn hỏng thế nào thì có nhiều nguyên nhân. quạt có thể khô dầu mòn bạc sát cốt nên nghỉ.
còn lốc, có trường hợp vì hết ga, máy chạy bị nóng, lại hút không khí vào nên gây tắc ẩm, bẩn và tắc phin, cáp, tiếp đó là chết lốc. cái kiểu này bọn tôi gặp nhiều rồi. nhưng lốc thường thì đấu điện trực tiếp chạy thử được, còn lốc inv thì phải có bo mạch mới chạy thử được. bây giờ bạn chạy thử cục nóng mà không dùng cục lạnh xem, nghĩa là đưa điện thẳng vào cục nóng (đã có bo mạch rồi), kẹp sẵn ampe kìm, cấp điện xem dòng khởi động thế nào. nếu dòng cao mà lốc không chạy là chết phần cơ (thiếu dầu, bó bạc, kẹt cơ), nếu dòng cao, chạy rồi ngắt rồi chạy rồi ngắt thì chết điện (tăng dòng, chết cuộn dây)
những bài này thì chắc bạn đã thạo. chúc vui vẻ

lốc đh inv thường là lốc chạy điện 1 chiều dc, quạt nóng cũng dc có khi áp dưới 220 v. vậy nên không có bo mạch có thể không chạy thử lốc được. nhưng nếu đem bo đó cắm vào máy khác mà chạy được thì rõ là máy này hỏng lốc và quạt.
còn hỏng thế nào thì có nhiều nguyên nhân. quạt có thể khô dầu mòn bạc sát cốt nên nghỉ.
còn lốc, có trường hợp vì hết ga, máy chạy bị nóng, lại hút không khí vào nên gây tắc ẩm, bẩn và tắc phin, cáp, tiếp đó là chết lốc. cái kiểu này bọn tôi gặp nhiều rồi. nhưng lốc thường thì đấu điện trực tiếp chạy thử được, còn lốc inv thì phải có bo mạch mới chạy thử được. bây giờ bạn chạy thử cục nóng mà không dùng cục lạnh xem, nghĩa là đưa điện thẳng vào cục nóng (đã có bo mạch rồi), kẹp sẵn ampe kìm, cấp điện xem dòng khởi động thế nào. nếu dòng cao mà lốc không chạy là chết phần cơ (thiếu dầu, bó bạc, kẹt cơ), nếu dòng cao, chạy rồi ngắt rồi chạy rồi ngắt thì chết điện (tăng dòng, chết cuộn dây)
những bài này thì chắc bạn đã thạo. chúc vui vẻ
Chào bác do quan!
Thực ra mình mới chập chững làm nghề điện lạnh thôi, mới sửa chữa được một số lỗi giản đơn theo kinh nghiệm "học lỏm" của những người đi trước. Mình chưa có điều kiện tham gia khóa đào tạo về điện lạnh cả, chủ yếu là nhờ đọc tài liệu và nhờ các diễn đàn như này thôi, vì vậy mong bác và các anh em giúp đỡ thêm.
Còn con điều hòa này, mình sẽ kiểm tra Block theo gợi ý của bác, tình hình ra sao sẽ phản hồi lại để bác và các anh em tư vấn thêm!
Cảm ơn bác và các anh em nhiều!

bác làm theo đường tự học thế này thì rất vất vả, phải tốn nhiều công mò và trả giá cho nhiều thử nghiệm. nhưng không ai không đi qua đường này, dù có học chính thống cũng phải qua 1 thời gian thực hành như vậy, ae rất thông cảm. cứ mạnh dạn, nhưng đừng quá mức sang liều lĩnh. chúc bác chóng thành đạt.

Bác cho biết model máy để anh em tìm giúp?
Remote có chức năng báo lỗi không? Nếu có thì Code lỗi là gì? Căn cứ vào code lỗi tìm được bệnh ngay.
Bác xem trang đính kèm xem có giúp được gì không?

Đính kèm

• Fault Diagnosis By Remote Controller.pdf
    113.4 KB · Xem: 885

Bác cho biết model máy để anh em tìm giúp?
Remote có chức năng báo lỗi không? Nếu có thì Code lỗi là gì? Căn cứ vào code lỗi tìm được bệnh ngay.
Bác xem trang đính kèm xem có giúp được gì không?
Chào bạn exlife86!
Điều hòa của mình là loại Daikin Inverter, model: FTKE35BVM
Sáng nay mình cũng hỏi một anh cách dò lỗi bằng remote.
Có phải là cách làm như sau không: giữ phím CANCEL một lúc cho tới khi màn hình hiện lên số 00, sau đó chĩa remote vào cục lạnh, lần lượt nhấn phím CANCEL cho hiện các mã lỗi, đến mã lỗi nào mà máy kêu "bíp....bíp" dài thì đấy chính là lỗi mà máy đang gặp phải?
Mình thực hiện theo cách trên thì thấy báo lỗi "L5", anh kia bảo phán là: lỗi do Block, khác so với bảng bạn vừa gửi cho mình (lỗi quá dòng). Bạn thử xem giúp mình xem với model trên thì máy mình bị lỗi gì nhé. Mà nếu bạn có bảng tra lỗi của model đó thì gửi cho mình với được không?
Cảm ơn nhiều nhé!

Bảng lỗi mình gửi cho bạn là của model khác.
Mình thấy trên diễn đàn đã có Tài liệu chẩn đoán lỗi của Daikin bạn tham khảo nhé.
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_01/Service_diagnosic_split_multi_manual.pdf
Model bạn cho là model của dàn lạnh. Vì đây là lỗi ở dàn nóng nên bạn phải tra số model dàn nóng của bạn ở trang 17 để có Classification No., sau đó đến trang 22 với lỗi "L5" sẽ chỉ bạn đến phần giải thích hiện tượng, nguyên nhân và cách khắc phục chi tiết ở trang 115, 118, hoặc 121 tương ứng với Classification No. *1-*2, *3, *4
Chúc bạn thành công.

Mình thấy trên diễn đàn đã có Tài liệu chẩn đoán lỗi của Daikin bạn tham khảo nhé.
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_01/Service_diagnosic_split_multi_manual.pdf
Model bạn cho là model của dàn lạnh. Vì đây là lỗi ở dàn nóng nên bạn phải tra số model dàn nóng của bạn ở trang 17 để có Classification No., sau đó đến trang 22 với lỗi "L5" sẽ chỉ bạn đến phần giải thích hiện tượng, nguyên nhân và cách khắc phục chi tiết ở trang 115, 118, hoặc 121 tương ứng với Classification No. *1-*2, *3, *4
Chúc bạn thành công.
Chào bác exlife86!
Cảm ơn bác vì tài liệu bác chia sẻ, rất đầy đủ!
Xin hỏi bác exlife86 đang làm cho tổ chức nào vậy?

chào cả nhà. chuyện là em có cái máy lạnh Daikin inverter 1,5hp nó bị trục trăc hoài mấy tháng nay nhưng em loai haoy mãi mà không biết cách xử lý sao. Khi bật máy thì sau vài phút thì máy chạy được khoảng 10 phút thì lại ngắt rồi không khởi động lại luônem quan sát trên dàn lạnh thì thấy đèn vàng nhấp nháy.quatj dàn lạnh vẫn chạy nhưng không mát. và còn một lỗi nữa là khi nhấn remot thì dàn lạnh không nghe tiêng bip mà chỉ thấy đèn vàng nháy nhận tín hiệu. em kiểm tra board dàn nóng rồi thấy vẫn ok nhưng sao máy nén lại không chạy nữa. anh em nào có cao kiến gì giúp em với

mới nạp gas 1 tuần là bị lại thì lúc nạp trc bác có xử lý chổ xì chưa.chưa xử lý thì nó vẫn còn xì.cách test bác nạp vào thêm một ít gas sau đó cho máy chạy rùi nạp tiếp nếu chạy ok thì mổ nó ra tìm chổ xì hàn lại đi.nguyên nhân thiếu gas máy báo lỗi

Chúc bạn thành công.
Bạn có thể cho mình file đc chứ? line bạn gửi mình ko vào đc. Thanks.

Chào cả nhà! em cũng mới chập chững vào nghề điện lạnh, mong đc giao lưu với mọi người......
theo như bác lesang83 miêu tả thì mạch không bị lỗi gì(đã thử sang máy khác), máy báo lỗi "L5" lỗi block.
bác thử kiểm tra lại block coi, block điều hòa inverter thường là lock xoay chiều 3 pha nhé(điện áp thấp, tần số cao)
bác đo 3 chân lock với nhau, từng cặp một, trở mỗi cặp khoảng từ 1-3 ôm và bằng nhau, nếu có một cặp không lên kim hoặc một cặp kim lên vô cùng thì là bị đứt hoặc chập cuộn dây đó dẫn đến lock không khởi động đc(bác nhớ đo cách điện giữa cuộn dây với vỏ đề phòng bị giật), nếu đo thấy bt thì có thể lock bị kẹt,.........
Một vài ý kiến hy vọng giúp ích đc cho bác,...........

Ae co hỏi mình có con misubitsi 13000 chạy 5 phut thì quạt và lốc bị ngắt.tắt đi khởi động lại thì lại chạy đc 5 phút. Giàn lạnh vẫn chạy bt.gas đủ.dòng 6A điện áp đủ

chao ca nha
cho mình hỏi ddieu hòa nhà minh 9000Btu LG máy cắm điện vào khoảng 3-5 phút là tự động chạy không cần điều khiển cho mình hỏi nguyên nhân tại sao vậy ?

Chào cả nhà!
Chỗ mình có dùng một "con" điều hòa Daikin Inverter 12.000BTU, nó vẫn đang chạy bình thường thì hết ga. Sau khi vệ sinh sạch sẽ, nạp ga lại thì nó lại chạy ngon lành được chừng 01 tuần, sau đó nó "đổ bệnh": quạt gió dàn lạnh vẫn chạy bình thường, đèn báo sáng xanh và nhấp nháy, Block và quạt dàn nóng không chạy --> đương nhiên là điều hòa không mát nữa. Sau đó mình tắt đi và bật lại thì thấy Block cùng quạt dàn nóng chạy được khoảng 5 giây thì ngừng lại, .... đèn báo ở dàn lạnh lại sáng nhấp nháy....
Mình tháo bo mạch cục nóng và cục lạnh xuống kiểm tra và lắp thử vào con điều hòa khác cùng chủng loại thì thấy vẫn chạy bình thường --> chứng tỏ bo mạch không bị lỗi. Kiểm tra đường ống ga thì thấy không bị hở, thay mấy con cảm biến nhiệt cũng không xong...
Kính mong nhà mình có bác nào biết bệnh con điều hòa này phán giúp mình cái, xem nó bệnh gì, phải thuốc thang hay phẫu thuật như thế nào đây?~O)
Block đã chạy được khoảng 5s. Theo mình nghĩ Block bị om khi được cấp nguồn thì Block nóng quá mức --->Thermic ngắt. Bác thử test lại Block hoặc kiểm tra dựa theo mã lỗi

chào cả nhà. chuyện là em có cái máy lạnh Daikin inverter 1,5hp nó bị trục trăc hoài mấy tháng nay nhưng em loai haoy mãi mà không biết cách xử lý sao. Khi bật máy thì sau vài phút thì máy chạy được khoảng 10 phút thì lại ngắt rồi không khởi động lại luônem quan sát trên dàn lạnh thì thấy đèn vàng nhấp nháy.quatj dàn lạnh vẫn chạy nhưng không mát. và còn một lỗi nữa là khi nhấn remot thì dàn lạnh không nghe tiêng bip mà chỉ thấy đèn vàng nháy nhận tín hiệu. em kiểm tra board dàn nóng rồi thấy vẫn ok nhưng sao máy nén lại không chạy nữa. anh em nào có cao kiến gì giúp em với
bạn xem lại cảm biến nhé

Back
Bên trên