Dân Dụng Bắt bệnh điều hòa

chao ca nha
cho mình hỏi ddieu hòa nhà minh 9000Btu LG máy cắm điện vào khoảng 3-5 phút là tự động chạy không cần điều khiển cho mình hỏi nguyên nhân tại sao vậy ?
Do máy lg có chế độ street nên cắm điện là máy chạy luôn.ban tắt bằng điều khiển rồi rút nguồn thì lan sau cắm điện máy không tự chạy nữa

Ðề: Bắt bệnh điều hòa

Chào bạn exlife86!
Điều hòa của mình là loại Daikin Inverter, model: FTKE35BVM
Sáng nay mình cũng hỏi một anh cách dò lỗi bằng remote.
Có phải là cách làm như sau không: giữ phím CANCEL một lúc cho tới khi màn hình hiện lên số 00, sau đó chĩa remote vào cục lạnh, lần lượt nhấn phím CANCEL cho hiện các mã lỗi, đến mã lỗi nào mà máy kêu "bíp....bíp" dài thì đấy chính là lỗi mà máy đang gặp phải?
Mình thực hiện theo cách trên thì thấy báo lỗi "L5", anh kia bảo phán là: lỗi do Block, khác so với bảng bạn vừa gửi cho mình (lỗi quá dòng). Bạn thử xem giúp mình xem với model trên thì máy mình bị lỗi gì nhé. Mà nếu bạn có bảng tra lỗi của model đó thì gửi cho mình với được không?
Cảm ơn nhiều nhé!
Kiểm tra lại khóa gas xem mở hét chưa.khóa gas chưa mở hết cũng bị như thế đấy

Ðề: Bắt bệnh điều hòa

Bảng lỗi mình gửi cho bạn là của model khác.
Mình thấy trên diễn đàn đã có Tài liệu chẩn đoán lỗi của Daikin bạn tham khảo nhé.
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_01/Service_diagnosic_split_multi_manual.pdf
Model bạn cho là model của dàn lạnh. Vì đây là lỗi ở dàn nóng nên bạn phải tra số model dàn nóng của bạn ở trang 17 để có Classification No., sau đó đến trang 22 với lỗi "L5" sẽ chỉ bạn đến phần giải thích hiện tượng, nguyên nhân và cách khắc phục chi tiết ở trang 115, 118, hoặc 121 tương ứng với Classification No. *1-*2, *3, *4
Chúc bạn thành công.

Link này em không down được. Bác có thể up lại giúp em được không ?
Thanhk 4 read !

tòa nhà mình cũng sử dụng mấy con Daikin(quên mã hiệu rồi) nhưng có 4 con ở phòng server thì cả 4 con đều đã thay lốc. trong 4 con thì mình cho 2 con chạy từ 7h-19h, 2 con còn lại chạy từ 19h-7h. Sau 7 tháng sử dụng thì tạch hết cả 4 con. Nhiệt độ remote mình để vào khoảng 22 độ. Sau khi máy ngắt(hết lịch chạy)thì ngay tại vị trí lốc nước chảy quá trời(lỏng về máy quá nhiều thì phải). Rốt cuộc là phải thay cả 4 lốc máy.

//Mọi người có thể giải thích cho mình hiểu vì sao lại xảy ra trường hợp đó không vậy

Chào cả nhà!
Chỗ mình có dùng một "con" điều hòa Daikin Inverter 12.000BTU, nó vẫn đang chạy bình thường thì hết ga. Sau khi vệ sinh sạch sẽ, nạp ga lại thì nó lại chạy ngon lành được chừng 01 tuần, sau đó nó "đổ bệnh": quạt gió dàn lạnh vẫn chạy bình thường, đèn báo sáng xanh và nhấp nháy, Block và quạt dàn nóng không chạy --> đương nhiên là điều hòa không mát nữa. Sau đó mình tắt đi và bật lại thì thấy Block cùng quạt dàn nóng chạy được khoảng 5 giây thì ngừng lại, .... đèn báo ở dàn lạnh lại sáng nhấp nháy....
Mình tháo bo mạch cục nóng và cục lạnh xuống kiểm tra và lắp thử vào con điều hòa khác cùng chủng loại thì thấy vẫn chạy bình thường --> chứng tỏ bo mạch không bị lỗi. Kiểm tra đường ống ga thì thấy không bị hở, thay mấy con cảm biến nhiệt cũng không xong...
Kính mong nhà mình có bác nào biết bệnh con điều hòa này phán giúp mình cái, xem nó bệnh gì, phải thuốc thang hay phẫu thuật như thế nào đây?~O)

1 nếu bạn chắc máy vẫn còn gas mới nạp vào, đầu tiên bạn nên xem xét về lock, bạn thử rút 3 dây lock ra và thay thế nó bằng đèn. tức là đấu 3 bóng đèn vào 3 dây lock xem nó có bị ngắt nữa ko, nếu chạy tốt ko còn ngắt nữa thì lock đã chết . 2 bạn thử thay cái van senso đóng mở gas xem ra sao. ròi tính tiếp. ko có việc gì khó chỉ sợ tiền ko nhiều. :))

Chào cả nhà!
Chỗ mình có dùng một "con" điều hòa Daikin Inverter 12.000BTU, nó vẫn đang chạy bình thường thì hết ga. Sau khi vệ sinh sạch sẽ, nạp ga lại thì nó lại chạy ngon lành được chừng 01 tuần, sau đó nó "đổ bệnh": quạt gió dàn lạnh vẫn chạy bình thường, đèn báo sáng xanh và nhấp nháy, Block và quạt dàn nóng không chạy --> đương nhiên là điều hòa không mát nữa. Sau đó mình tắt đi và bật lại thì thấy Block cùng quạt dàn nóng chạy được khoảng 5 giây thì ngừng lại, .... đèn báo ở dàn lạnh lại sáng nhấp nháy....
Mình tháo bo mạch cục nóng và cục lạnh xuống kiểm tra và lắp thử vào con điều hòa khác cùng chủng loại thì thấy vẫn chạy bình thường --> chứng tỏ bo mạch không bị lỗi. Kiểm tra đường ống ga thì thấy không bị hở, thay mấy con cảm biến nhiệt cũng không xong...
Kính mong nhà mình có bác nào biết bệnh con điều hòa này phán giúp mình cái, xem nó bệnh gì, phải thuốc thang hay phẫu thuật như thế nào đây?~O)

Chào cả nhà!
Máy điều hòa daikin inveter nếu mà có nỗi thì xẽ báo ngay khi bạn thấy đèn dàn lanhh nháy thì tất nhiên là có lỗi bạn tet là ra nỗi ngay ok

Chào cả nhà!
có thể bạn nạp gas chưa đủ hoặc bị rò rỉ gas thôi, bạn nên kiểm tra lại

chào cả nhà.
mình có con điều hòa sam sung hàng 9 btu,máy chỉ cấp điện cho dàn lanh,máy không cấp điện cho dàn nóng
các a,e ai biết máy mình bị làm sao chỉ giúp mình với
mình cảm ơn

chào cả nhà.
mình có con điều hòa sam sung hàng 9 btu,máy chỉ cấp điện cho dàn lanh,máy không cấp điện cho dàn nóng
các a,e ai biết máy mình bị làm sao chỉ giúp mình với
mình cảm ơn

Tắt nguồn. Kiểm tra đường dây điện, kiểm tra bằng thông điện trở để biết dây có bị đứt trong tường. Còn không thì đi tạm một đường dây điện mới, xem máy có chạy không.

cho e hỏi cách thử để biết block tủ lạnh và máy lanh ở ngoài bơm mạnh hay yếu bằng cách nào đc không

Trước hệt, điện áp phải đủ 220V đối với máy dân dụng. Dàn trao đổi nhiệt phải sạch, quạt chạy bình thường. Tới đó mới xét tới máy nén, đo dòng điện máy nén (So sánh với thông số hoạt động dán trên nắp máy) và áp suất hoạt động (tùy thuộc vào loại gas lạnh).

nhà mình xài may lạnh pana 1.5HP inverter cũng bị lỗi quạt dàn nóng ngưng chạy sau ít phút khởi động, quan sát thì thấy trước khi ngưng quạt thường tăng lên tốc độ tối đa rồi tự ngắt, check mã lỗi trên remote thì beep ở mã 95F: nhiệt độ dàn nóng cao. Mình tháo pin remote, khởi động bằng nút trên dàn lạnh thì máy chạy lại, không bị tự tắt nữa, nhưng check thì remote vẫn bị lỗi 95F dù lúc này quạt dàn nóng đã chạy. Lạ là khi khởi động bằng remote thì bị, còn khởi động bằng nút trên máy thì không tự tắt. Dàn lạnh vẫn hoạt động bình thường, chỉ có dàn nóng là có lẽ do quá nhiệt nên tự tắt.

nhà mình xài may lạnh pana 1.5HP inverter cũng bị lỗi quạt dàn nóng ngưng chạy sau ít phút khởi động, quan sát thì thấy trước khi ngưng quạt thường tăng lên tốc độ tối đa rồi tự ngắt, check mã lỗi trên remote thì beep ở mã 95F: nhiệt độ dàn nóng cao. Mình tháo pin remote, khởi động bằng nút trên dàn lạnh thì máy chạy lại, không bị tự tắt nữa, nhưng check thì remote vẫn bị lỗi 95F dù lúc này quạt dàn nóng đã chạy. Lạ là khi khởi động bằng remote thì bị, còn khởi động bằng nút trên máy thì không tự tắt. Dàn lạnh vẫn hoạt động bình thường, chỉ có dàn nóng là có lẽ do quá nhiệt nên tự tắt.
Một số dòng máy bạn bấm nút on/off bằng tay (thường là trong 5s) nó chuyển sang chế độ chạy lạnh cao nhất (18C, tốc độ quạt cao nhất), để phục vụ cho việc kiểm tra máy. Theo mình đó là nguyên nhân tại sao bạn nhấn nút thì máy không báo lỗi.
Dòng máy pana có một vấn đề đó là khá nhạy cảm, chỉ cần bẩn một tý là nó ngừng và báo lỗi ngay (nhờ vậy mà khá bền và giá cao). Bạn nên kiểm tra xem dàn nóng có bẩn nhiều không nhé.

Co
Chào cả nhà!
i lại cãm biến....^^

các pro chỉ giúp mình, điều hòa sam sung đã thay vỉ đa năng tq giờ cứ khoảng 2 ngày nó lại tự động chạy dù ko bật máy. thanks mọi người

Chào cả nhà, mình có 1 con Daikin Inverter 12000BTU, khi chay bình thường thì không sao, khi chạy ở chế độ powerfull thì sau 10 phút máy dừng, quạt lốc nóng vẫn chạy nhưng quạt lốc lạnh k chạy, đèn xanh nhấp nháy. khi tắt bằng remode xong bật lại chế độ chạy thường thì nó vẫn chạy b thương, xin hỏi nó bị lỗi gì, cách khắc phục.

Back
Bên trên