Dân Dụng Bắt bệnh điều hòa

Chào cả nhà!
Nhà em xài con LG 1Hp. mấy tháng gần đây, mỗi khi bật máy thì quạt dàn lạnh không chạy, phải lấy tay đẩy quạt dàn lạnh 1 cái thì mới chạy.có lúc thì bật chạy ngay. xin cả nhà bắt bệnh và chỉ em cách khắc phục.
cảm ơn cả nhà
Bạn rở mưa tưa của quạt ra xem.....

Chao a e moi buoc vao nghe dc vai thang .co j mong a chi bao jup .a co the chi jup e so do jan dien cap cho block dc ko ạ .e nhin hoai ma ko hieu.e biet 3 jay C.chung ..S.de..R.chay...nhung e ko hieu nguon cap vao cho 3 jay do la ra sao .mong a chi jup e ạ

Chao a e moi buoc vao nghe dc vai thang .co j mong a chi bao jup .a co the chi jup e so do jan dien cap cho block dc ko ạ .e nhin hoai ma ko hieu.e biet 3 jay C.chung ..S.de..R.chay...nhung e ko hieu nguon cap vao cho 3 jay do la ra sao .mong a chi jup e ạ
Lên a google đơn giản lắm...mình ns thì bạn khó hiểu...có sơ đồ thì bạn zễ nhìn hơn.....

E
Ðề: Bắt bệnh điều hòa

Bảng lỗi mình gửi cho bạn là của model khác.
Mình thấy trên diễn đàn đã có Tài liệu chẩn đoán lỗi của Daikin bạn tham khảo nhé.
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_01/Service_diagnosic_split_multi_manual.pdf
Model bạn cho là model của dàn lạnh. Vì đây là lỗi ở dàn nóng nên bạn phải tra số model dàn nóng của bạn ở trang 17 để có Classification No., sau đó đến trang 22 với lỗi "L5" sẽ chỉ bạn đến phần giải thích hiện tượng, nguyên nhân và cách khắc phục chi tiết ở trang 115, 118, hoặc 121 tương ứng với Classification No. *1-*2, *3, *4
Chúc bạn thành công.
e rất cần tài liệu như vậy mong bác gửi qua [email protected] cho e với ạ..e cảm ơn

Cho hỏi a đổ qua lốc inverter chạy điện 1 chiều nghĩa là sao a ? Em chưa hiểu lắm

lốc đh inv thường là lốc chạy điện 1 chiều dc, quạt nóng cũng dc có khi áp dưới 220 v. vậy nên không có bo mạch có thể không chạy thử lốc được. nhưng nếu đem bo đó cắm vào máy khác mà chạy được thì rõ là máy này hỏng lốc và quạt.
còn hỏng thế nào thì có nhiều nguyên nhân. quạt có thể khô dầu mòn bạc sát cốt nên nghỉ.
còn lốc, có trường hợp vì hết ga, máy chạy bị nóng, lại hút không khí vào nên gây tắc ẩm, bẩn và tắc phin, cáp, tiếp đó là chết lốc. cái kiểu này bọn tôi gặp nhiều rồi. nhưng lốc thường thì đấu điện trực tiếp chạy thử được, còn lốc inv thì phải có bo mạch mới chạy thử được. bây giờ bạn chạy thử cục nóng mà không dùng cục lạnh xem, nghĩa là đưa điện thẳng vào cục nóng (đã có bo mạch rồi), kẹp sẵn ampe kìm, cấp điện xem dòng khởi động thế nào. nếu dòng cao mà lốc không chạy là chết phần cơ (thiếu dầu, bó bạc, kẹt cơ), nếu dòng cao, chạy rồi ngắt rồi chạy rồi ngắt thì chết điện (tăng dòng, chết cuộn dây)
những bài này thì chắc bạn đã thạo. chúc vui vẻ

Bảng lỗi mình gửi cho bạn là của model khác.
Mình thấy trên diễn đàn đã có Tài liệu chẩn đoán lỗi của Daikin bạn tham khảo nhé.
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_01/Service_diagnosic_split_multi_manual.pdf
Model bạn cho là model của dàn lạnh. Vì đây là lỗi ở dàn nóng nên bạn phải tra số model dàn nóng của bạn ở trang 17 để có Classification No., sau đó đến trang 22 với lỗi "L5" sẽ chỉ bạn đến phần giải thích hiện tượng, nguyên nhân và cách khắc phục chi tiết ở trang 115, 118, hoặc 121 tương ứng với Classification No. *1-*2, *3, *4
Chúc bạn thành công.
Chào bác!
Em là thành viên mới
Thấy các bác bình luận em cũng vui quá
Bác có thể cho em xin file này đc k ạ
Tại em vào link nhưng k đc
Em chân thành cảm ơn
Gmail của em : [email protected]

Ai giải thích dùm em lốc inverter dùng điện 1 chiều là sao ạ em chưa hiểu mấy .
Theo em đc biết thì
Blok inverter chạy điện 1 chiều. Khi qua biến tần về điện 1 chiều cấp cho blok
Như thế blok bền hơn , có thể điều khiển tốc độ nhanh hay chậm thông qua hệ thống điều khiển đc
Dạng như động mấy cái moto bé bé ấy bác
Cho cục pin 1.5v thì chạy chậm cho lên 3v chạy nhanh hẳn

chào cả nhà. chuyện là em có cái máy lạnh Daikin inverter 1,5hp nó bị trục trăc hoài mấy tháng nay nhưng em loai haoy mãi mà không biết cách xử lý sao. Khi bật máy thì sau vài phút thì máy chạy được khoảng 10 phút thì lại ngắt rồi không khởi động lại luônem quan sát trên dàn lạnh thì thấy đèn vàng nhấp nháy.quatj dàn lạnh vẫn chạy nhưng không mát. và còn một lỗi nữa là khi nhấn remot thì dàn lạnh không nghe tiêng bip mà chỉ thấy đèn vàng nháy nhận tín hiệu. em kiểm tra board dàn nóng rồi thấy vẫn ok nhưng sao máy nén lại không chạy nữa. anh em nào có cao kiến gì giúp em với
Gắn lộn dây từ cục lạnh xuống cục nóng cũng có thể bị trường hợp tương tự, b kiểm tra đường dây xem thế nào

Chào cả nhà!
Chỗ mình có dùng một "con" điều hòa Daikin Inverter 12.000BTU, nó vẫn đang chạy bình thường thì hết ga. Sau khi vệ sinh sạch sẽ, nạp ga lại thì nó lại chạy ngon lành được chừng 01 tuần, sau đó nó "đổ bệnh": quạt gió dàn lạnh vẫn chạy bình thường, đèn báo sáng xanh và nhấp nháy, Block và quạt dàn nóng không chạy --> đương nhiên là điều hòa không mát nữa. Sau đó mình tắt đi và bật lại thì thấy Block cùng quạt dàn nóng chạy được khoảng 5 giây thì ngừng lại, .... đèn báo ở dàn lạnh lại sáng nhấp nháy....
Mình tháo bo mạch cục nóng và cục lạnh xuống kiểm tra và lắp thử vào con điều hòa khác cùng chủng loại thì thấy vẫn chạy bình thường --> chứng tỏ bo mạch không bị lỗi. Kiểm tra đường ống ga thì thấy không bị hở, thay mấy con cảm biến nhiệt cũng không xong...
Kính mong nhà mình có bác nào biết bệnh con điều hòa này phán giúp mình cái, xem nó bệnh gì, phải thuốc thang hay phẫu thuật như thế nào đây?~O)
coi chừng thiếu gas

chào mấy bác, mình tên Minh, ở miền Nam, mình có 1 vấn đề muốn hỏi mấy bác. Mình đang làm 1 bộ máy lạnh Nagakawa 1,5HP cho Ngoại mình, mình vệ sinh đầu lạnh và đuôi nóng thì mình cho chạy thử và kẹp Ampe kiềm thì dòng từ từ tăng từ 5,5A đến 9A trong vòng 20 phút ( mình quên mang đồng hồ Gas nên ko coi áp suất được). Mấy Bác cho mình hỏi nguyên nhân tại sao và cách khắc phục, sửa chữa. Cảm ơn mấy Bác.

chào mấy bác, mình tên Minh, ở miền Nam, mình có 1 vấn đề muốn hỏi mấy bác. Mình đang làm 1 bộ máy lạnh Nagakawa 1,5HP cho Ngoại mình, mình vệ sinh đầu lạnh và đuôi nóng thì mình cho chạy thử và kẹp Ampe kiềm thì dòng từ từ tăng từ 5,5A đến 9A trong vòng 20 phút ( mình quên mang đồng hồ Gas nên ko coi áp suất được). Mấy Bác cho mình hỏi nguyên nhân tại sao và cách khắc phục, sửa chữa. Cảm ơn mấy Bác.

Mọi người cho mình hỏi ? mình mới sửa 2 máy điều hoà daikin inverter dùng gas r32 , cả 2 máy đều bị xì gas hết ( do mấy a e thở hồ làm bể ống,) trước đó máy chạy binh thường. mình đã làm lại đường ống, hút chân không nạp gas, máy chạy dc một ngày, rồi tắt nghỉ tết. têt vào mở thì cả hai bị bệng giống nhau,giàn lạnh chạy,dàn nong chạy 5s là tắt, mình đã thử hút chân không và nạp gas lại mà vẫn bị, mong các bác giup đỡ

Ai biêt giúp dùm e tủ mát chạy gas 134a,đo dòng kiểm tra tụ,kiểm tra lock ok hết nhưng máy chạy vẫn không đạt(may chạy 4 độ nhưng chạy toàn 14 độ)không biet bị gì

Back
Bên trên