Công Nghiệp Biện pháp thử rò khí trên đường ống gió

thuong842001

Thành Viên [LV 2]
Các bác cho em hỏi phương pháp thử rò khí trên đường ống gió, có bác nào biết không xin chỉ giáo?!!!
Em có đọc một số tài liệu nói thử theo Eurovent 12/2 mà không hiểu ra sao...

Trả lời: Biện pháp thử rò khí trên đường ống gió

có loại thiết bị gắn vào miệng ống gió hoặc đường ống để thử, nó nhỏ xíu như cái que ấy, rồi đọc kết quả và so sánh với tiêu chuẩn Eurovent.
Cái này 3 năm rồi không động tới nên mình quên rồi, chỉ nhớ có thế thôi.

Bạn có thể tham khảo tài liệu:
1. SMACNA-Air duct leakage Test Manual
2. DW/144-Specification for sheet metal ductwork
Cả 2 tài liệu này đều có trong kho Download của diễn đàn và nói rất rõ về phương pháp thử và tiêu chuẩn về độ rò rỉ cho phép của ống gió.
Các bước tiến hành như sau:
1. Bít tất cả các đầu ống, lỗ mở trên đoạn ống gió cần thử.
2. Lắp 1 quạt thổi nhỏ nối vào đoạn ống cần thử, kèm theo thiết bị đo lưu lượng qua quạt và áp suất tĩnh trong ống gió
3. Đóng van đầu hút của quạt, chạy quạt, mở van gió từ từ cho áp suất tĩnh trong ống gió tăng dần đến khi đạt áp suất thử.
4. Đọc lưu lượng gió qua quạt. Đó cũng chính là lưu lượng gió rò rỉ của đoạn ống gió.
5. So sánh lưu lượng gió rò rỉ thực tế với lưu lượng rò rỉ cho phép. Nếu thấp hơn là đạt. Nếu không thì phải kiểm tra, sửa chữa các mối ghép rồi thử lại.
Chúc bạn thành công.

để thử kín ống gió ta phải test bằng khói. bạn phải đi thuê một máy phun khói giống máy phun khói trong vũ trường đó. xong bạn đưa máy thổi khói vào đầu ống gió và chờ đến khi khói thoát ra ở cuối ống gió, lúc đó bạn tiến hành bịt kín lại. và bạn tiếp tục thổi khói vào, nhũng chổ không kín bạn sẽ thấy khói thoát ra từ đó. đây là phương pháp mà công ty tư vấn Delta đã yêu cầu mình thử ống gió tại công trình Havana đó. chúc bạn thành công!

Back
Bên trên