Công Nghiệp các bác cho e hỏi 1 chút về VRV

helen_Vu

Thành Viên [LV 0]
Các bác cho em hỏi 1 chút về mấy vấn đề liên quan đến VRV:

1) VRV và VRV II có gì khác nhau??? VRV của các hãng có khác nhau những gì không???
2) Nhược điểm của VRV là gì ???
3) Môi chất của VRV là R22 và R410a,dùng 2 loại môi chất đó có j khác nhau???ưu nhược điểm từng loại???

Kính mong được sự chỉ bảo của các bác để cho kiến thức của em đc tốt hơn.

Thân!!!

Trả lời: các bác cho e hỏi 1 chút về VRV

câu hỏi này nghe quen đây. mình cũng có câu hỏi như vậy và sau đây là một số câu trả lời mà mình nhận được:
- VRV là của Daikin còn các hãng khác có sản xuất sản phẩm tương tự nhưng tên của nó là VRF cơ.
- sự khác nhau của VRV và VRVII là độ dài của đường ống gas cho phép lớn hơn, chiều cao của dàn nóng và dàn lạnh của VRVII là 50m và chiều dài ống gas lên tới 150m.
- nhược điểm của VRV là: đầu tư ban đầu lớn (bi h thì cũng chỉ đắt hơn Chiller có tí). VRV sử dụng môi chất lạnh -> có khả năng bị rò rỉ (rất hiếm)-> ảnh hưởng đến con người -> kô hay được sử dụng trong bênh viện
Đó là các câu trả lời mà mình nhận được, tuy nhiên mình thấy vẫn thiếu thiếu, mong cả nhà bổ xung nha. trước ngày 5/6 này thì càng tốt. rất cần :P

Sử dụng hệ thống VRV mà rò rỉ hiếm thì coi như bị mấy cha bán hàng lừa òi, trong các hệ thống lạnh người ta sở nhất là sự rò rỉ của hệ thống VRV vì đường ống ga loằn ngoằn, dài dòng,không biết chỗ nào mà mò khi rò rỉ.
Còn đương ống dài hơn thì các chuyên gia cố gắng thiết kế cho đúng với các con số mình ghi ra thôi, khi thiết kế nhân hệ số an toàn 0,7 là tốt lắm rồi. Nếu đường ống dài quá khi máy nén chạy 1 phần tải làm sao đưa dầu về nổi làm cho hiệu suất máy càng giảm hơn

Còn nhiều ưu nhược điểm khác về hệ thống này các bác mua sách về đọc thêm nhé.

tên chung của hệ thống điều hoà điều chỉnh được lưu lượng môi chất lạnh là VRF (variable refrigerant flow). VRV là dòng máy VRF của Daikin đã đăng ký thương hiệu độc quyền (variable refrigerant volume)

ưu nhược điểm thì đầy, mỗi thằng nó đưa cái ưu của mình rta chứ nó có đưa cái nhược đâu

Back
Bên trên