Các bác cho hỏi chỉ số để tính lưu lượng không khí hút và cấp cho vấn đề thông gió tầng hầm chút

vietcorp_khanh

Thành Viên [LV 0]
:S :S :S :S Em cần tính thông gió tầng hầm, ta biết diện tích của nó rồi. rồi dựa trên chỉ số nào để tính lưu lượng hút và đẩy vậy. Có phải la chỉ số A/C=9->12 không ? Bác nào có tài liệu về phần này post lên giúp em với. Cam on các bác

Trả lời: Các bác cho hỏi chỉ số để tính lưu lượng không khí hút và cấp cho vấn đề thông gió tầng hầm chút

Thong gio tang ham, theo TCVN thi nguoi ta thuong hay tinh thong gio cho no hut ra chu ko ai tinh thong gio cho no thoi vao ca.
De tinh thong gio tang ham thi phu thuoc vao cong nang su dung cua cai tang ham do.Minh hay tinh thong gio tang ham cho moi much dich la tang ham do chi dung de xe cua tao nha. thi chi co khoi xe thai ra va luong khi, nhiet tu co the nguoi...
Theo kinh nghiem hay tinh cua minh la chon luu luong cho quat thong gio tang ham = the tich tang ham * so lan trao doi khong khi
LL = V*k
LL; Luong luong quat
V; The tich tang ham
k; so lan trao doi kk (thuong minh hay chon K= 15 - 25 lan/h)

Trả lời: Các bác cho hỏi chỉ số để tính lưu lượng không khí hút và cấp cho vấn đề thông gió tầng hầm chút

to hieuhvac :
Thong gio tang ham, theo TCVN thi nguoi ta thuong hay tinh thong gio cho no hut ra chu ko ai tinh thong gio cho no thoi vao ca.
Nếu tầng hầm có diện tích lớn thì việc hút không là không đủ vì những khu vực xa sẽ không có đủ gió tươi và không tạo tuần hoàn cho khu vực này.Pác cứ coi bản vẽ tầng hầm các công trình lớn coi có cái nào mà không có cả cấp lẫn hút chứ.TCVN nói chung là để tham khảo chơi thui !@
Thường thì lượng hút lấy AirChange 10-12,nếu theo chú CP thì min là 9 ( đối với cháy),bình thường là 6 lần
Còn gió tươi lấy khoảng từ 50-80%,tùy thuộc vào công trình,kiến trúc chọn và bố trí cho phù hợp.
anh em trao đổi tiếp thêm nhé!@

@DHRT : Việc lấy gió tươi cho tầng hầm là 50-80% là theo tài liệu nào vậy???
Bình thường mình vẫn lấy lưu lượng gió thải là 6~8 Air changce!!!

Trả lời: Các bác cho hỏi chỉ số để tính lưu lượng không khí hút và cấp cho vấn đề thông gió tầng hầm

bạn láy bội số trao đổi không khí =15-25 lần thể tích thì quá tuyệt vời vốn đầu tư để hút tầng hầm chác là giá trên trời quá. còn cấp không khí vào bao nhiêu thì nó phụ thuộc rất nhiều vào phòng đặt cái gì để ạo áp âm hay dương. và chiều sâu của công trình ( giả sử bạn thiết kế thông gió cho nhà máy thủy điện mà bạn láy tầm 60-80% gió thải ra thì không ai dám ỏ trong đấy đâu. ngày xưa mình có tài liệu về cái náy ( tài liệu của Nga ) nhưng giờ sau n lần chuyển nhà thì nó không thèm nhìn mặt nữa

Trả lời: Các bác cho hỏi chỉ số để tính lưu lượng không khí hút và cấp cho vấn đề thông gió tầng hầm

bạn láy bội số trao đổi không khí =15-25 lần thể tích thì quá tuyệt vời vốn đầu tư để hút tầng hầm chác là giá trên trời quá. còn cấp không khí vào bao nhiêu thì nó phụ thuộc rất nhiều vào phòng đặt cái gì để ạo áp âm hay dương. và chiều sâu của công trình ( giả sử bạn thiết kế thông gió cho nhà máy thủy điện mà bạn láy tầm 60-80% gió thải ra thì không ai dám ỏ trong đấy đâu. ngày xưa mình có tài liệu về cái náy ( tài liệu của Nga ) nhưng giờ sau n lần chuyển nhà thì nó không thèm nhìn mặt nữa

Không rõ là tầng hầm bạn cần dùng làm gì. Thông thường tầng hầm là nơi đỗ xe. Mình gửi cho bạn cách tính thông gió tầng hầm theo tc ASHRAE 2007. Hi vọng là nó sẽ giúp ích cho bạn.

Bye! http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/A07_13SI.pdf

Không rõ là tầng hầm bạn cần dùng làm gì. Thông thường tầng hầm là nơi đỗ xe. Mình gửi cho bạn cách tính thông gió tầng hầm theo tc ASHRAE 2007. Hi vọng là nó sẽ giúp ích cho bạn.

còn một cách tính khác nữa: đối với toà nhà có tầng hầm mà mặt sàn hoàn thiện của tầng trệt trên cốt 0,00 1m thì có thể xài thông gió tự nhiên nữa chứ! CP 13 có nói rỏ lắm đó

Ðề: Trả lời: Các bác cho hỏi chỉ số để tính lưu lượng không khí hút và cấp cho vấn đề thôn

Tinh toan thong gio tang ham ngoai nhung van de cac ban dua ra con luu y mot van de la tieu chuan PCCC nua.
Theo tieu chuan NFPA tieu chuan bat buot cac quat phai chay 2 toc do
1. che do binh thuong luc nay thong thuong lay dien tich S x 9
2. che do chay khi co chay xay ra luc nay thong thuong lay dien tich S x 12
Quat phai chay theo che do Inverter
chuc cac ban vui ve
( Neu minh sai thi nho phan hoi giup nhe )
thanks

s là sai rồi bác :-SS
pát biểu tự tin ghê =D>
phải là v nhé

Back
Bên trên