Các bác cho hỏi chỉ số để tính lưu lượng không khí hút và cấp cho vấn đề thông gió tầng hầm chút

vietcorp_khanh

Thành Viên [LV 0]
:S :S :S :S Em cần tính thông gió tầng hầm, ta biết diện tích của nó rồi. rồi dựa trên chỉ số nào để tính lưu lượng hút và đẩy vậy. Có phải la chỉ số A/C=9->12 không ? Xong rồi chọn các miệng thổi theo tài liệu nào vậy?Bác nào có tài liệu về phần này post lên giúp em với. Cam on các bác

Trả lời: Các bác cho hỏi chỉ số để tính lưu lượng không khí hút và cấp cho vấn đề thông gió tầng hầm chút

chào pác :
Ko biết pác lấy Air change 9-12 theo chuẩn nào?,làm thông gió tầng hầm phải xác định rõ ràng là :
+Cần thiết phải cấp gió tươi không?
+Nếu cần thì phải xác định gió tươi cấp vào, gió thải .
chú ý thông gió bình thường và thông gió khẩn cấp khi cháy để chọn quạt 2 tốc độ cho phù hợp và lựa chọn hộp gen cho thích hợp.
Miệng gió lấy theo catalog như REE,Trox...

Trả lời: Các bác cho hỏi chỉ số để tính lưu lượng không khí hút và cấp cho vấn đề thông gió tầng hầm

:S :S :S Ví dụ như diện tích tầng hầm của minh la S=150m2. Minh có bảng miệng gió rồi.Nhưng minh con mù mờ ở chổ với diện tích như thế thì phải chon lưu lượng gió tươi bao nhiêu? Dù biết là Q gió tươi = Q gió hút. (Nếu tính tới lượng gió tươi đi vào qua cầu thang thì Q cấp Dung Macquay tinh ra kich thước ống -> tính tổn thất _. chọn quạt. Đúng không bác?? Nếu bác có tài liệu nao thì post lên mình tham khao với.

:( Dù gian khó ta vẫn phải đi qua
Dẩu biết rằng bước vào là chết chắc :kiss: :dry: http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/mau.dwg

Trả lời: Các bác cho hỏi chỉ số để tính lưu lượng không khí hút và cấp cho vấn đề thông gió tầng hầm

công trình nhỏ quá chán fèo, để thông gió tự nhiên cũng được nếu diện tích lam dốc lớn hơn 10%,pác này hỏi chán quá.

Trả lời: Các bác cho hỏi chỉ số để tính lưu lượng không khí hút và cấp cho vấn đề thông gió tầng hầm chút

De tinh thong gio tang ham thi cac bac phai xac dinh duoc muc dich va cong nang sd cua cai tang ham do va biet duoc the tich V cua tang ham.
Xac dinh duoc so lan trao doi khong khi cua cai tang ham do
Theo kinh nghiem cua minh thi minh thuong lay theo TCVN la so lan A/C = 15 - 20 lan/h
tu do ta co the chon luu luong cho quạt la LL = V* A/c M3/h
Cac bac co y kien gi thi cu hoi.

qua ben thằng bán quạt Fantech, bảo nó cho cái phần mềm tính chọn quạt trong đó có tất

thiensu49 viết:
qua ben thằng bán quạt Fantech, bảo nó cho cái phần mềm tính chọn quạt trong đó có tất
Pac thiensu có cái hướng dẫn sử dụng soft của Fantech ko? Em tìm mãi mà ko thấy.

Soft cua fantech dai khai co 2 phan.
1 la dung de chon quat voi cac thong so da biet truoc.
2 la dung de chon silencer tinh cach am.
Phai tu doc phan help tieng anh vay. Con kho qua thi hom nao Khoa post bai cho.

ngoài fantech còn cái nào hay hơn không bác

NVKHOA viết:
Soft cua fantech dai khai co 2 phan.
1 la dung de chon quat voi cac thong so da biet truoc.
2 la dung de chon silencer tinh cach am.
Phai tu doc phan help tieng anh vay. Con kho qua thi hom nao Khoa post bai cho.

Dear VNKHOA!

Tui cài đặt xong cái fantech rồi, nhưng phần help không có hướng dẫn, chỉ có phần: \" About fantech program\" thôi. Nếu bác có bài hướng dẫn thì chia sẻ cho anh em nha.
Thank bác nhiều.

Soft cua Fanteck la 1phan mem don gian ma ko dung duoc thi lam sao ma dung cac phan mem phuc tap khac.

thật ra thông gió tầng hầm không đơn giản như các bạn nghĩ đâu. nó có rất nhiều yếu tố ở trong đấy. bạn cần phải xem là mục đích sử dụng của tầng hầm là gì. và taangf hầm có cần phải cấp gió sạch cho nó không nếu cấp thì cấp =? cấp nhiều hơn hay ít hơn gió thải. và từng khu vực khác nhau có các giả pháp cục bộ khác nhau. và có cần phải sử dụng lọc bụi không .... chứ còn lấy theo kiểu BS thì chăng qua là làm ăn cắp chứ không tính toán gì cả. ngày xưa mình đã từng làm thiết kế thông gió cho các nhà máy thuỷ điện và có bác đã hướng dẫn mình rất nhiều về nó và mình thấy bác ấy có 1 tài liệu của Nga nó nói rất chi tiết về vấn đề này.

Bác phải nêu rõ mục đích ra chứ, nó có nhiều yếu tố lắm đấy.
Nếu tầng hầm dùng để xe thì bác lấy k = 6 là đẹp.

các bác bàn sôi nỗi nhưng toàn nói chung chung, o có cái nào cụ thể hết, chỉ thế thì thôi chỉ làm gì, chỉ thế đàn em thêm rối :laugh:

quả thật cái tầng hầm thì bao la, nhiều kiểu tầng hầm, tuỳ tình huống mà các bác có kinh nghiệm thiết kế và bố trí rất hay (xin ý kiến mấy bác có kinh nghiệm xem lại cách bố trí coi có hợp lý, gió có đều không ...) , còn lưu lượng mình thường tính airchange là 6, khi có hoả hoạn thì 10-12, trong phần mềm fantech nó có hổ mình hệ số airchange có thể sử dụng,

mình nói sai thì các bác cứ sửa nhiệt tình vào hen ! :laugh:

Các bạn trẻ, nhất là các bạn mới ra trường chưa lâu, thường hay nói về những vấn đề to tát, cao xa.

Nhưng trong thực tế, nhất là khi thiết kế, cần phải rất thực tế và rõ ràng.

Ví dụ, trong câu hỏi này, cần phải biết rõ những vấn đề cơ bản sau:

1)Phạm vi thiết kế:
(a) Như mọi người đã nói: bạn cần thiết kế cho tầng hầm có chức năng gì: bãi đậu xe (thông thường nhất), thương mại, hồ bơi, phòng máy .... Mỗi chức năng khác nhau là các thiết kế cũng rất khác nhau
(b) Nếu được thì bổ sung luôn thông tin sơ bộ về tầng Hầm: ví dụ như cao độ thông thủy, diện tích, có thể thông gió tự nhiên hay không (hoặc % diện tích mở ra bên ngoài) ... Cái này cũng ảnh hưởng đến việc thiết kế
...

2) Yêu cầu thiết kế: trong đó bao gồm:
(a) Tiêu chuẩn thiết kế: lại bao gồm:
- nhóm tiêu chuẩn bắt buộc của quốc gia có dự án mà bạn đang thiết kế
- Tiêu chuẩn thiết kế: Ví dụ ở VN mình hầm bà lằng tiêu chuẩn như TCVN (củ chuối nhất nếu xét về M&E), CP (Singapore), AS (Úc), BS (Mỹ), JIS (Nhật) ...
(b) Yêu cầu của Chủ đầu tư: túi tiền dư dả hay hạn hẹp ...

Nếu chi tiết hơn thì còn nhiều nữa, nhưng cứ phải cơ bản trước đã.

VD như tiêu chuẩn Singapore CP13, thông gió tầng hầm đậu xe là 6 ACH. Smoke purging là 9ACH ...

huytrinh19 viết:
Soft cua Fanteck la 1phan mem don gian ma ko dung duoc thi lam sao ma dung cac phan mem phuc tap khac.

Ko hiểu ý bác thế nào?? Nhưng mà các cụ nhà mình có câu này, bác cũng nên chú ý: \" Biết thì thưa thớt, ko biết thì dựa cột mà nghe\".

Nếu bác biết sử dụng, bác share cho anh em, chắc chắn anh em sẽ cảm ơn bác rất nhiều. Còn nếu bác ko biết, bác nên để anh em học hỏi người #, đừng nên post bài spam kiểu này.

nhất trí câu \"biết thì thưa thớt\"

Back
Bên trên