Các bạn cho ý kiến về hệ thống này, cần được tư vấn...!

tanthach79

Thành Viên [LV 1]
Đây là hệ thống làm mát thạch rau cau, công suất 50kg/h. Thạch rau cau được đóng gói bằng hộp nhựa 50g. Theo các anh em thì hệ thống như vậy có khả thi không. Theo em thì cần làm mát 2 lần vì độ chênh nhiệt độ là quá lớn, tới 90 độ C. Xin các anh cho ý kiến đóng góp...:lol:

Trả lời: Các bạn cho ý kiến về hệ thống này, cần được tư vấn...!

tai sao khong cho lam lanh kieu truc tiep ma lai dung cách gián tiếp thế.vì công suất yêu cầu la 50kg/h ko lớn, vậy theo tôi thì nên bố trí trục tiếp các dàn lạnh xung quanh bang truyền

Vì rau câu đã đóng hộp thành phẩm nên nhúng trực tiếp qua nước lạnh hiệu quả cao hơn (giống kiểu mạ băng các sản phẩm đông lạnh ý:lol: )
Bạn xem lại hệ thống, nước lạnh qua Chiller nhỏ hơn 1độC ?!?

lngochai ! theo bạn thì nước trong bình chứa là bao nhiêu, ở đây mình tự thiết kế chiller mà, nên mình nghĩ là có thể hạ nhiệt độ của nước xuống 1 độ C

Góp vài ý thôi, các bác tham khảo thêm.
- Vì là chiller tự chế nên bạn có thể đưa nhiệt độ nước xuống tầm 3 độ C ( Nếu xuống nữa không an toàn cho dàn lạnh và chỉ tốn điện hơn mà thôi). Nếu bạn tính các thiết bị trao đổi nhiệt tốt và đủ công suất thì nước lạnh chỉ nên dùng ở 5 độ C.
- Nhiệt độ chênh giữa đầu vào và ra của râu câu rất lớn nên bạn cần tính thời gian và phương thức lưu thạch trong bể nước lạnh. Nếu bạn có đã có kinh nghiệp chế các dàn này rồi thì cứ làm, chứ tính toán thì cũng mệt.
- Vì chiller này có công suất nhỏ ( mình nghĩ khoảng 2,5 HP không biết có phải không) nên bạn có thể cho dàn bay hơi trực tiếp trong bể nước có chuyền dẫn thạch luôn cho tiết kiệm bơm. Nhưng phải đảm bảo có dòng nước chảy qua dàn bay hơi.

Đấy chỉ là mô hình bạn đưa ra thôi. Còn phải qua bài toán tính nhiệt nữa, đâu chỉ đưa ra chơi vậy đâu. Nước qua Chiller không được quá thấp như vậy vì ở nhiệt độ thấp nước có thể đóng băng gây nổ bình...

Chiều đi nước lạnh ngược chiều với hứơng đi rau câu để tăng gradient nhiệt.

Hiện tại mình chưa tìm ra nhiệt dung riêng của rau cau nên chưa tính chính xác nhiệt được nhưng theo tính sơ bộ thì chiller này phài hơn 10HP. Chỉ riêng việc hạ hơn 2000 lít nước xuống 3 độ C đã tốn một năng lượng rất lớn rồi.
- Ở đây phải có bình trữ nước lạnh vì chênh lệch nhiệt độ lớn quá nếu để dàn lạnh trực tiếp trong bể làm mát rau cau thì môi chất trong dàn lạnh bốc hơi quá nhanh ảnh hưởng ko tốt đến hệ thống lạnh
Ai có nhiệt dung riêng của rau cau cho mình xin ;)
Hic Hic :( bài toán này có liên quan đến tiền lương của mình đấy. các bạn giúp mình với:)

Mình có 1 số ý kiến sau:
1. Bể chứa nước lạnh của bạn 1degC tức là nhiệt độ nước về chiller chắc chắn là 1degC, vậy khi bể này vừa đạt 1 degC cũng là lúc cái chiller này nói lời vĩnh biệt vì nhiệt độ đầu ra của chiller chắc sẽ nhỏ hơn 1 độ nước đóng băng tét coil.
2. Vì Delta T của râu câu khá cao nên bạn cần làm lạnh sơ bộ trước sau đó bỏ vào bể nước lạnh để giảm bớt tải cho chiller và nên tăng thêm thời gian ngâm rau câu trong nước lạnh.
3. Để nâng cao nhiệt độ của nước mình khuyên bạn nên dùng glycol 40% như vậy có thể làm nhiệt độ nước giảm tới điểm đông là -23degC.
4. Glycol rất dễ bốc hơi nên khuyên bạn nên dùng hệ tuần hoàn kín để không bị rò rỉ glycol.
5. Nên dùng nước muối để trao đổi nhiệt giữa glycol và nước muối, nhiệt độ nước muối có thể giảm sâu đến -4degC. Vậy thiết bị trao đổi nhiệt này làm bằng chất liệu thép không rỉ.

bác hhhoang nói có lý đấy, theo e nên làm lạnh rau câu ít nhất 2 lần, làn 1 đưa nó về khoảng 40degC sau đó tiép tục làm lạnh xuống 10degC như thế thiết bị đảm bảo hơn, máy sẽ gọn hơn, và chất tải lạnh nên là nước muối.

Nếu sài nước muối với glycol bác chỉ cần bỏ thêm cái plate heat exchanger vô nữa là xong, như vậy đảm bảo hệ thống glycol là kín và nước muối của bác muốn xuống -4degC cũng ok. Thêm nữa 1 lần làm lạnh hay 2 lần tuỳ thuộc vào chiều dài băng tải cũng như tốc độ băng tải, một điều quan trọng nữa bác hỏi mấy bác bên hoá coi tính chất của rau câu seo, coi chừng bác làm lạnh nhanh quá nó thay đổi tính chất thì nguy.
Vài góp ý cùng bác.

Back
Bên trên