CÁC LỆNH TẮT VÀ CÁCH TẠO TRONG AUTOCAD

HCAD

Thành Viên [LV 0]
Một số các lệnh tắt thường dùng, các bạn có hay dùng lệnh nào khác thì hãy bổ sung vào nhé
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_10/LENH_TAT.doc
Còn dưới đây là cách để chúng ta tạo ra một tập lệnh riêng hoặc cho các lệnh có phím tắt nhưng dài quá VD lệnh vẽ mặt tròn xoay : REVSURF, ....
Để tạo ra phím tắt cho 1 lệnh nào đó ta thực hiện như sau:
Có 2 cách để tạo
1. Vào menu Tool - chọn Customize - Edit program parameters (tới đây thì các bạn cũng sẽ thấy danh sách lệnh tắt)
Vd : Lệnh COPY : lệnh tắt là CO/CP bây giờ muốn đổi chữ khác : OC/PC chẳng hạn (lưu ý là không được trùng với các lệnh đã có)- thì tìm dòng lệnh COPY trong danh sách - xóa CO/CP - thay bằng OP/PC - sau đó Save - ở dòng lệnh Command: gõ lệnh REINIT - CHỌN pgp FILE - OK

Lúc này bạn gõ OC/PC là lệnh copy.
2. Cách 2 trên diễn đàn có post rồi : thực hiện trong menu Express.

Trả lời: CÁC LỆNH TẮT VÀ CÁCH TẠO TRONG AotuCAD

HCAD viết:
Một số các lệnh tắt thường dùng, các bạn có hay dùng lệnh nào khác thì hãy bổ sung vào nhé
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_10/LENH_TAT.doc
Còn dưới đây là cách để chúng ta tạo ra một tập lệnh riêng hoặc cho các lệnh có phím tắt nhưng dài quá VD lệnh vẽ mặt tròn xoay : REVSURF, ....
Để tạo ra phím tắt cho 1 lệnh nào đó ta thực hiện như sau:
Có 2 cách để tạo
1. Vào menu Tool - chọn Customize - Edit program parameters (tới đây thì các bạn cũng sẽ thấy danh sách lệnh tắt)
Vd : Lệnh COPY : lệnh tắt là CO/CP bây giờ muốn đổi chữ khác : OC/PC chẳng hạn (lưu ý là không được trùng với các lệnh đã có)- thì tìm dòng lệnh COPY trong danh sách - xóa CO/CP - thay bằng OP/PC - sau đó Save - ở dòng lệnh Command: gõ lệnh REINIT - CHỌN pgp FILE - OK

Lúc này bạn gõ OC/PC là lệnh copy.
2. Cách 2 trên diễn đàn có post rồi : thực hiện trong menu Express.

Bác này đang nói về ván đề gì thì phải ghi rõ vào chứ, nhìn vào cái tiêu đề phải sáng sủa chứ

Trả lời: CÁC LỆNH TẮT VÀ CÁCH TẠO

Mình mới tham gia diễn đàn, thấy hay hay nên đăng ký và vào đây cũng muốn học hỏi thêm Autocad vàvề cơ điện lạnh.
Cám ơn bác HCAD, qua bạn tui tạo được lệnh tắt rồi. Còn cách 2 làm thế nào nhỉ?
Các bác trong BQT hãy post thêm nhiều bài về Autocad cho mọi người cùng học hỏi trao đổi nhé. Cho em học ké với nhé. Hiện nay do mới bập bẹ học nên chưa biết gì để hỏi, các bác cứ post càng nhiều càng tốt.
Trong đây sao thấy ít nói về Autocad nhỉ. Hy vọng là mọi người tham gia nhiều nhiều 1 chút cho Em hưởng soái he he. Cám ơn các bác nhé, cám ơn diễn đàn.

Không lẽ nhảy qua nhảy lại 2 diễn đàn mất công các bác ạ, đăng ký nick , ...
Nhưng các bác không làm được hay sao?

laptop viết:
Không lẽ nhảy qua nhảy lại 2 diễn đàn mất công các bác ạ, đăng ký nick , ...
Nhưng các bác không làm được hay sao?
Rất vui khi bạn tham gia diễn đàn, và vui hơn khi bạn có ý định chỉ giao lưu ở diễn đàn này thôi.
Laptop cứ vui vẻ trao đổi ở đây, có gì thắc mắc thì cứ hỏi , mọi người sẽ cố gắng trả lời cho bạn. Hy vọng là bạn hài lòng và chung sức phát triển diễn đàn.

Chúc bạn vui.

Cám ơn các bác, không biết mình có đóng gì nhiều cho diễn đàn hay không nhưng hỏi thì hơi nhiều :woohoo:

Trả lời: Thanh công cụ

Truờng hợp của bạn là lỡ tắt hết thanh ccụ thì trên màn hình vẫn còn dòng MENU (file, edit, tool, ....), thì làm như sau :
1. Vào menu View chọn Toolbar - bên trong hộp thoại này bạn chọn bât kỳ thanh công cụ nào muốn lấy ra sử dụng bằng cách kích vào ô vuông bên trái - OK
2. Vào menu Tool chọn option chọn tab Profiles chọn reset
3. Gõ lệnh MENULOAD chọn brown - chọn file acad.cui - chọn load.

Còn nếu lỡ tắt đi 1 thanh ccụ nào đó mà vẫn còn các thanh khác hiển thị ở màn hình thì làm như sau : đưa mũi tên vào bất kỳ 1 biểu tượng vẽ nào đó - kích chuột phải - chọn thanh công cụ muốn sử dụng.
Chúc vui vẻ

Màn hinh Cad khi khởi động

Các bác cho em hỏi : Cài cad 2008 khi khởi động vào làm sao cho nó trở về màn hình 2D, hiện tại màn hình màu xám 3D. Sao thấy nó nhiều thể nhỉ, không giống cad đời trước

Trả lời: Màn hinh Cad khi khởi động

bạn chuột phải vào thanh công cụ bất kỳ chọn: work space/ chọn classic hay modeling:woohoo:

Trả lời: Màn hinh Cad khi khởi động

Cách khác:
-Trong lúc cài đặt đã có chế độ chọn rồi, nhưng chắc bạn chưa chọn, vì vậy có thể làm như sau :

Ở dòng lệnh Command : gõ lệnh STARTUP - đặt = 1 (mặc định là 0)
Vào File - new - chọn Metric - OK

Ðề: Trả lời: Màn hinh Cad khi khởi động

mấy anh cho em hỏi:
em cài cad 2008 thỉnh thoảng bị mất cái dòng gõ lệnh ở chỗ con chỏ chuột, mỗi lần mất cài lại lại được em phải làm sao để không phải cài lại mấy anh chỉ dùm em với !!!!
thanks !

Ðề: Trả lời: Màn hinh Cad khi khởi động

mấy anh cho em hỏi:
em cài cad 2008 thỉnh thoảng bị mất cái dòng gõ lệnh ở chỗ con chỏ chuột, mỗi lần mất cài lại lại được em phải làm sao để không phải cài lại mấy anh chỉ dùm em với !!!!
thanks !

Làm theo hình sau nhé:

ðề: Các lệnh tắt và cách tạo trong autocad

cảm ơn bác nhiều. Bacs cho em hỏi: vẽ các đường thẳng có các con số hoặc chữ theo nó (như trong bản vẽ điện em thấy các đường thẳng ghi trên nó các con số như: d20,d25...) thì dùng lệnh gì hả bác?

Ðề: Màn hinh Cad khi khởi động

dùng lệnh LE để ghi chú thoai hoặc đơn giản nó chỉ là các text người ta ghi chú đường kính hoặc cũng có thể là sao khi dim kích thước người ta chỉnh lại phần text bằng lệnh ddedit thôi.

Back
Bên trên