Cần giúp Các lỗi thường gặp với M&E, HVAC

Bùi Huy

Thành Viên [LV 0]
Dear all,

Em là dân không chuyên về M&E, HVAC nhưng giờ em đang làm ở một công ty về Thi công, bảo trì hệ thống M&E, HVAC (Công ty OCS Việt Nam) và đang trong quá trình được đào tạo. Với mong muốn được học hỏi nhiều hơn nên em mạo muội lập chủ đề này để xin sự trợ giúp từ các bạn, các anh/chị. Cụ thể là em đang muốn tìm hiểu về các lỗi thường gặp với máy phát điện và điều hòa trung tâm. Bạn hay anh/chị nào biết thì chỉ bảo giùm đàn em với nhé ^^

Em xin chân thành cám ơn (và nếu có cơ hội thì được hậu tạ bằng một bữa cafe ^^).

Mong sớm nhận được sự giúp đỡ từ các bạn, các anh/chị.

Thanks and Best regards.

Ðề: Các lỗi thường gặp với M&E, HVAC

Dear all,

Em là dân không chuyên về M&E, HVAC nhưng giờ em đang làm ở một công ty về Thi công, bảo trì hệ thống M&E, HVAC (Công ty OCS Việt Nam) và đang trong quá trình được đào tạo. Với mong muốn được học hỏi nhiều hơn nên em mạo muội lập chủ đề này để xin sự trợ giúp từ các bạn, các anh/chị. Cụ thể là em đang muốn tìm hiểu về các lỗi thường gặp với máy phát điện và điều hòa trung tâm. Bạn hay anh/chị nào biết thì chỉ bảo giùm đàn em với nhé ^^

Em xin chân thành cám ơn (và nếu có cơ hội thì được hậu tạ bằng một bữa cafe ^^).

Mong sớm nhận được sự giúp đỡ từ các bạn, các anh/chị.

Điều hoà mà loại gì mới được chứ bạn, VRV thì có bảng hướng dẫn các lỗi khi hoạt động và cách khắc phục, còn Chiller thì ít nhất phải có cả đội ngũ vận hành. Chung chung qua thì không thể nói hết được.
Trân trọng;;)

Điều hoà mà loại gì mới được chứ bạn, VRV thì có bảng hướng dẫn các lỗi khi hoạt động và cách khắc phục, còn Chiller thì ít nhất phải có cả đội ngũ vận hành. Chung chung qua thì không thể nói hết được.
Trân trọng;;)

Nói chung là em cũng chỉ cần biết qua về các lỗi thường gặp thôi ạ :D Nếu có thể thì là ở tất cả các loại :D

Về hệ thống HVAC :
Một nghiên cứu từ Daikin cho thấy trên 70% lỗi service là đến từ việc lắp đặt ống dẫn gas (piping). Sự cố rò rỉ gas là phổ biến và thường gặp nhất. Thường thì thiết bị đầu cuối ít gặp lỗi hơn.
Ngoài ra để máy lạnh hoạt động ổn định và đạt yêu cầu, hệ thống điều khiển cần lưu tâm. Một lần nữa việc hiểu và lắp đặt đúng dây điều khiển là quan trọng. Tôi đã từng tốn vài ngày với dây điều khiển từ dàn nóng đến dàn lạnh của một bộ máy ống gió. Máy không chạy, hãy xem lại dây điện điều khiển trước.

Hệ Electrical :
Cũng như vậy, nghiên cứu cho thấy việc đi dây (wiring) gây nên phần lớn sự cố về điện.
Hệ điện nhẹ ,viễn thông, mạng máy tính...do truyền tín hiệu nên còn cần lưu ý vấn đề nhiễu.
Tóm lại các phần tử trung gian gây nên phần lớn lỗi. Quá trình làm M&E nên lưu ý đến phần "truyền dẫn" này. Đặc biệt đừng nên tiếc tiền mà chơi đồ giả/dỏm, phẩm chất kém. Tốn bạc tỉ đầu tư thiết bị đầu cuối mà dây nhợ, ống áng ko ra gì thì đổ sông đổ biển thôi :)

Back
Bên trên