cách làm dự toán cho công trình M&E

nguyendinhan_GS

Thành Viên [LV 2]
chào tất cả anh em?
mình mới bắt đầu làm dự toán cho công trình nên gặp rất nhiều khó khăn trong phần giá nhân công cho từng hạng mục( fire fighting,plumbing,HVAC,sauna,swimming pool)
mà cách làm giá nhân công thì nhân hệ số % gíá thiết bị.
cái khó khăn nhất là giá cả thị trường luôn luôn thay đổi nên giá nhân công thay đổi.
mình thấy ở nước ngoài họ làm dự toán theo chuẩn nhất định cho nên ko phụ thuộc vào thị trường nhiều lắm.
vậy bác nào có cách tính nào hay ko chỉ giúp em với?khi mà giá cả thị trường Việt Nam thay đổi liên tục

Trả lời: cách làm dự toán cho công trình M&E

Sau khi lam du toan xong ban nen nhan voi mot he so an toan nao do, neu khi xay ra bien dong gia con co lai, hoac neu gia giam thi lai cang to..
Chuc ban thanh cong!

nếu mà bác nói nhân hệ số an toàn đó chỉ là phần làm khối lượng vật tư thôi.khi làm phần nhân công thì giá trị nhân công x % giá vật tư = giá nhân công
mỗi hạng mục thì giá nhân công khác nhau?
vd : -giá nhân công thi công ống cứu hoả có giá nhân là cao nhất
giá lắp đặt thiết bị có giá thấp nhất tuỳ vào tính năng của thiết bị(đơn giản hay phức tạp)
cái quan trọng nhất ở đây là chuẩn giá nhân công là bao nhiêu?vì nó phụ thuộc vào giá trị của vật tư!
nếu bác nào có chuẩn \"kinh nghiệm\" thì chỉ cho em với:)

Em cũng đang quan tâm đến vấn đề này. Hiện tại em cũng tham gia vào làm thầu các hạng mục HVAC nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm nhất là phần đơn giá. Em chỉ mới làm thôi nên chỉ làm phần nhân công ! bác nào có nhiều kinh nghiệm chỉ giáo cho anh em với nha ! Thanks

Cái này làm theo kinh nghiệm và để cho chắc ăn thì nhân hệ số an toàn cho cả phần thiết bị và nhân công. Ko có công thức hay quy tắc nào đâu. Cũng không phải giá nhân công bằng bao nhiêu % giá thiết bị đâu.

bac hvacr noi the không đúng vì cái gì bác cũng nhân với hệ số an toàn nếu tổng khối lượng dự toán cao quá thì chắc chắn bác trượt thầu ( trường hợp ngoại giao tốt thi thua)
Thí dụ đơn giá em xây dựng phần cơ như sau
giá nhân công gia công thành phẩm thép : = 3400-3700/kg
giá nhân công gia công và lắp đặt = 6500-7500/kg
giá gia công và lắp đặt ống như sau
ống gửi các bác tham khảo.
upload lên đi các bác

Trời ơi công em mổ cò được mấy dòng giá lắp đặt thiết bị và ống đâu mất rồi
mất uy tín quá.

Để làm dự toán tương đối chính xác với thực tế thi công. thì trước hết bạn phải có kinh nghiệm về lĩnh vực giám sát và thi công. Thứ hai là bạn phải sành bản vẽ thi công. Thứ ba là bạn phải biết năng lực của cá nhân và cuối cùng bạn nên xem phần mềm dự toán 97.

Theo Nghị định 99/2007/ND-CP ngày 13/6/2007 Của Chính Phủ vè quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình và các văn bản hướng dẫn có liên quan thì riêng phần lập dự toán nói chung có thể lập theo Định mức trước đây hoặc theo dự toán . ÁP dụng vào tính giá nhân công nói chung thì theo mình bạn chỉ cần làm như sau: Xác định số ngày làm việc nhân với đơn giá 1 ngày nhân tiếp với số người làm là xong. Sau đó lấy cao 1 chút thế là xong việc.
Làm về quản lý phải linh động chứ cứ ngồi mà lo cái này cái kia thay đổi thì không làm được gì đâu. Tất cả chỉ tương đối thôi bạn ạ, cách này cách kia nó cũng chỉ là Dự toán mà thôi đã là dự thì đâu có chính xác được.
Hoặc đơn giản nhất là lấy theo công trình tương tự đã làm và nhân lên 1 chút theo kinh nghiệm ước đoán là tương đôi chính xác.

Ðề: cách làm dự toán cho công trình M&E

Theo tôi thì nhân công nên qui đổi theo thời gian hoàn thành 1 công việc. Mỗi loại nhân công có mức lương A theo 1 h làm việc. Tuỳ vào loại công việc mà có bao nhiêu nhân công (B) , hoàn thành công việc trong (C) giờ.
(B)*(C) ta lập thành 1 bảng tiêu chuẩn. Rồi nhân với (A).

(B)*(C) các bạn có thể tham khảo tài liệu nước ngoài.

Cách đây vài năm tôi có làm 1 bảng excel này. Để tôi tìm lại rồi up lên. Bao nhiêu bạn quan tâm vấn đề này thì cứ giơ tay lên.

Theo tôi thì nhân công nên qui đổi theo thời gian hoàn thành 1 công việc. Mỗi loại nhân công có mức lương A theo 1 h làm việc. Tuỳ vào loại công việc mà có bao nhiêu nhân công (B) , hoàn thành công việc trong (C) giờ.

...
Cách đây vài năm tôi có làm 1 bảng excel này. Để tôi tìm lại rồi up lên. Bao nhiêu bạn quan tâm vấn đề này thì cứ giơ tay lên.
Đã down tài liệu của Bác về, thanks!

Nói như câu đo đỏ của bác thì việc làm dự toán khó khăn hơn, theo tớ quy vào khối lượng công việc và tính chất công việc thì sẽ dễ dàng hơn trong việc làm dự toán, mà cũng đảm bảo cho việc thuê thầu phụ đi làm.

Tặng bác dự toán điều hoà không khí làm theo tiêu chuẩn, rất bài bản nhe.<:-P<:-P<:-P
cái này dễ hiểu đấy bác, đối vơi những AE chưa làm dự toán bao giờ thì sẽ dễ tiếp thu hơn (như mình chẳng hạn...hi hi)
Mình làm site hơn 3 năm rồi nhưng không biết cóc khô gì về QS cả, giờ sờ vào mới giật mình là quá nhiều thiếu sót trong việc bổ sung kiến thức về QLDA!
Một lần nữa cảm ơn Thanhddec nhớ!L-)

Mình thực sự chưa làm dự toán bao giờ, giờ thấy khó khăn trong vấn đề này quá, đang mò mẫm mà chưa biết bắt đầu từ đâu, cũng không có ai để hỏi vì bạn bè không có ai làm trong lĩnh vực này, toàn là làm site thoai,...hic hic hic!

Nhân tiện hỏi AE có ai biết quy trình, trình tự các bước, và làm thế nào ...để hoàn thành được không? Thực tế thì dự toán cho M&E không có ai dạy cả, chỉ có bên construction người ta mới có bài giảng chi tiết về vấn đề này còn M&E thì....khóc...~X(~X(~X(

Có cái mẫu về PCCC up lên cho AE xem, ai thấy bổ ích thì dùng còn không thì gửi cho bạn bè vậy!

Chúc AE Kỹ sư làm việc trong lĩnh vực này thành công!

Đính kèm

• MAU DU TOAN CHI TIET (PCCC).zip
    31.2 KB · Xem: 2,092
Back
Bên trên