cách làm dự toán cho công trình M&E

Ðề: cách làm dự toán cho công trình M&E

chào tất cả anh em?
mình mới bắt đầu làm dự toán cho công trình nên gặp rất nhiều khó khăn trong phần giá nhân công cho từng hạng mục( fire fighting,plumbing,HVAC,sauna,swimming pool)
mà cách làm giá nhân công thì nhân hệ số % gíá thiết bị.
cái khó khăn nhất là giá cả thị trường luôn luôn thay đổi nên giá nhân công thay đổi.
mình thấy ở nước ngoài họ làm dự toán theo chuẩn nhất định cho nên ko phụ thuộc vào thị trường nhiều lắm.
vậy bác nào có cách tính nào hay ko chỉ giúp em với?khi mà giá cả thị trường Việt Nam thay đổi liên tục

Để làm dự toán M&E bạn nên chia làm 2 loại dự án
1. Dự án vốn nước ngoài- Để chính xác bạn phải đọc bản vẽ thật tốt, thi công ít nhất là 3 năm với tất cả các phần M&E. Như thế thì rất dễ cho bạn khi bảo vệ thấu.
2. Dự án ngân sách nhà nước: Buộc lòng phải tuân thủ theo đơn giá xây dựng do sở Tài chính của mỗi tỉnh ban hành.

Bạn Thanhddec oi! Mình down file bạn về rồi mà mở ra báo ko mở được.Mình dùng Excel 2003.Mong bạn chỉ giúp?

Cách lập dự toán cơ bản
1.Thực tế
Bắt đầu có nơi mời thầu (đăng công khai trên báo) hoặc qua một số thông tin quen biết, ở đây nói thực tế là vì các bác phải xác định tới 90% là trúng thầu, 10% là do không may mắn, các bác nên nhớ mua một bộ hồ sơ thầu tốn khá nhiều tiền, khoảng hơn 2 triệu đó là chưa tính đến chi phí làm dự án các bác nhé.
2. Bản vẽ và cộng sự.
Sau khi nhận được hồ sơ thiết kế, các bác nhanh tróng triển khai bóc tách, mời thầu phụ bóc tách nếu đơn vị mình không có chuyên môn, đừng ôm cả kẻo hóc ngang họng thì chết, phần việc thầu phụ ta không quan tâm, chỉ quan tâm tới đơn giá cuối cùng và độ tin cậy của đơn giá, nên chọn thầu phụ có kinh nghiệm và uy tín, còn việc của các bác thì các bác cứ tiếp tục làm nhé.
3. Sơ cua: phần khối lượng vật tư và chủng loại bóc tách để kịp thời tập hợp catalog, cái này quan trọng lắm, chủng loại vật tư càng dễ kiếm càng tốt, dùng loại EU các bác chỉ có chết, bị phụ thuộc vào bọn tư bản thì đơn giá của các bác cao ngút luôn.
4. Sau khi : có khối lượng và chủng loại vật tư trên bảng excel, bác nào dùng phần mềm hiện đại hơn thì cứ dùng, để ý dòng xuất xứ sản phẩm để đưa hệ số đơn giá cho phù hợp, hàng nào kiếm dễ thì thôi, hàng nào khó mình bị phụ thuộc bởi các yếu tố như giá vàng, giá dầu tăng nhanh, điều kiện hợp đồng của đơn vị cấp hàng mà có đơn giá an toàn như bác nào đã nói ở đây ( mà nếu có tăng mình làm đề nghị đơn giá phát sinh lên chủ đầu tư) hehe ngại gì father son thằng nào.
5. Thực hiện: với dự toán nhà nước bạn cần làm theo để hợp lý hoá, bạn dựa vào dự toán của mình để căn chỉnh các thông số trên mẫu bảng tính đơn giá nhà nước, cần tit mỉ và khéo léo.
6. Những đánh giá chuẩn mực: Sau khi làm bảng tính đơn giá theo mẫu CDT yêu cầu, bác so sánh với dự toán mình đã làm xem có chênh nhau nhiều không, theo tớ được biết dự toán chênh với quyết toán một con số khá lớn, các bác cứ mạnh tay mà làm.
Tớ rảnh tớ viết, các bác đọc các bác lấy đó làm cẩm nang thì cứ làm, còn thấy là điều nhảm nhí thì cũng có cái đọc cho vui các bác ạ.

anh ơi em đang muốn học một lớp DỰ TOÁN công trình thì nên học ở đâu,va kinh phí cho 1 kgóa học là bao nhiêu,hoc trong khoảng bao lâu,em hiện đang học ở cầu giấy hà nội. thanks you !!:)>-

mẫu dự toán của pác dùng đuôi .zip hì làm sao bọn em đọc được.E cũng mới ra trường và bước vào nghề nên đang muốn học hỏi cá pác nhiều lém, mong các pác nhiệt tình giúp đỡ,em là con gái không có điều kiện đi công trình nên việc bóc khối lượng và lập dự toán gặp nhiều khó khăn hơn các anh,mong được chỉ giáo nhiệt tình!thanks cả nhà!

Ðề: Trả lời: cách làm dự toán cho công trình M&E

Theo Nghị định 99/2007/ND-CP ngày 13/6/2007 Của Chính Phủ vè quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình và các văn bản hướng dẫn có liên quan thì riêng phần lập dự toán nói chung có thể lập theo Định mức trước đây hoặc theo dự toán . ÁP dụng vào tính giá nhân công nói chung thì theo mình bạn chỉ cần làm như sau: Xác định số ngày làm việc nhân với đơn giá 1 ngày nhân tiếp với số người làm là xong. Sau đó lấy cao 1 chút thế là xong việc.
Làm về quản lý phải linh động chứ cứ ngồi mà lo cái này cái kia thay đổi thì không làm được gì đâu. Tất cả chỉ tương đối thôi bạn ạ, cách này cách kia nó cũng chỉ là Dự toán mà thôi đã là dự thì đâu có chính xác được.
Hoặc đơn giản nhất là lấy theo công trình tương tự đã làm và nhân lên 1 chút theo kinh nghiệm ước đoán là tương đôi chính xác.

Nói chung là tính theo chi phí của mỗi công nhân làm công trình đó trong bao nhiêu ngày thì dễ rồi. Khổ nổi chủ đầu tư yêu cầu tính chi phí nhân công cho từng công đoạn ,như vậy tính mới điên đầu.Tốt nhât là dựa theo bảng dự toán của các công trình khác rồi tính đội lên hoặc giảm cho phù hợp ,chứ ngồi đó mà tính theo công thức:-cgọi mình khi bạn cần

chào tất cả anh em?
mình mới bắt đầu làm dự toán cho công trình nên gặp rất nhiều khó khăn trong phần giá nhân công cho từng hạng mục( fire fighting,plumbing,HVAC,sauna,swimming pool)
cái khó khăn nhất là giá cả thị trường luôn luôn thay đổi nên giá nhân công thay đổi.
mình thấy ở nước ngoài họ làm dự toán theo chuẩn nhất định cho nên ko phụ thuộc vào thị trường nhiều lắm.
vậy bác nào có cách tính nào hay ko chỉ giúp em với?khi mà giá cả thị trường Việt Nam thay đổi liên tục

Bác đang làm dự toán để đấu thầu hay là dự toán trình xin kinh phí để thi công vậy?

nếu mà bác nói nhân hệ số an toàn đó chỉ là phần làm khối lượng vật tư thôi.khi làm phần nhân công thì giá trị nhân công x % giá vật tư = giá nhân công
mỗi hạng mục thì giá nhân công khác nhau?
vd : -giá nhân công thi công ống cứu hoả có giá nhân là cao nhất
giá lắp đặt thiết bị có giá thấp nhất tuỳ vào tính năng của thiết bị(đơn giản hay phức tạp)
cái quan trọng nhất ở đây là chuẩn giá nhân công là bao nhiêu?vì nó phụ thuộc vào giá trị của vật tư!
nếu bác nào có chuẩn \"kinh nghiệm\" thì chỉ cho em với:)

Theo mình thì hệ số nó cũng có mặt trái của nó, khi mình không lường hết mặt trái của nó thì mình rất dễ bị rớt thầu vì cái hệ số được gọi là an toàn này.

Để làm dự toán tương đối chính xác với thực tế thi công. thì trước hết bạn phải có kinh nghiệm về lĩnh vực giám sát và thi công. Thứ hai là bạn phải sành bản vẽ thi công. Thứ ba là bạn phải biết năng lực của cá nhân và cuối cùng bạn nên xem phần mềm dự toán 97.

Theo Nghị định 99/2007/ND-CP ngày 13/6/2007 Của Chính Phủ vè quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình và các văn bản hướng dẫn có liên quan thì riêng phần lập dự toán nói chung có thể lập theo Định mức trước đây hoặc theo dự toán . ÁP dụng vào tính giá nhân công nói chung thì theo mình bạn chỉ cần làm như sau: Xác định số ngày làm việc nhân với đơn giá 1 ngày nhân tiếp với số người làm là xong. Sau đó lấy cao 1 chút thế là xong việc.
Làm về quản lý phải linh động chứ cứ ngồi mà lo cái này cái kia thay đổi thì không làm được gì đâu. Tất cả chỉ tương đối thôi bạn ạ, cách này cách kia nó cũng chỉ là Dự toán mà thôi đã là dự thì đâu có chính xác được.
Hoặc đơn giản nhất là lấy theo công trình tương tự đã làm và nhân lên 1 chút theo kinh nghiệm ước đoán là tương đôi chính xác.

Mình có 1 ý kiến muốn tham gia cùng anh em thế này :
Hiện tại thì có cách làm dự toán theo đ7on giá nhà nước, theo cách này thì mình có thể làm trượt giá khi được thông báo trúng thầu.
Thứ 2 là làm theo kinh nghiệm, ý kinh nghiệm là ở chỗ phải hiểu hết hạng mục mình đang tham gia và hiểu bản vẽ thiết kế thật kỹ để có thể có số lượng thật sát và thật đầy đủ.
Và cái quan trọng nhất là quan hệ giữa bạn và nhà cung cấp thiết bị, vì dự toán của bạn phụ thuộc khá nhều vào mối quan hệ này.

Nói thật mình cũng đã từng làm dư toán m&e rồi , nhưng mình thấy đa phần giấu nghề , họ chỉ chỉ cho mình sơ sơ thôi, nên làm dự toán mà mình chỉ biết bỏ giá thiết bị rồi phần nhân công , hệ số dự phòng , hệ số nhập cảng hải quan, hệ số kinh nghiệm chả ai chỉ cả . Nên theo mình nghĩ các bạn nên đi công trình nhiều lấy kinh nghiệm rồi về tự mình nghiên cứu đưa ra phương án báo giá theo ý mình miễn sao phù hợp với yêu cầu chủ đầu tư
Nhân đây mình cũng xin chia sẽ với các bạn file báo giá dự thầu của công ty mình làm theo BOQ bên chủ đầu tư đưa ra cộng thêm phần deviation, không biết là có chuẩn không nhưng các bạn cứ tham khảo đánh giá thư xem
http://www.mediafire.com/?kidwzmkgvdz
pass : hvacr.vn

chào tất cả anh em?
Mình cũng thắc mắc như bạn đó. Vì mình đag tập thẩm tra 1 dự toán điện rất lớn. Tuy nhiên mình chưa có kinh nghiệm. Vì thế, bác nào có kinh nghiệm hoặc am hiểu có thể giúp mình trả lời 1 số thắc mắc sau với:
1. Có phải đối với dự toán điện: nhiều trường hợp những công tác TT, ĐGNC sẽ được lấy theo % ĐGVL của công tác đó, tùy theo báo giá của nhà cung cấp k ah?
2. Khi thẩm tra dự toán điện, nếu bên CĐT giao cho mình tất cả những tài liệu, hồ sơ liên quan để thẩm tra, nếu mình chỉ căn cứ vào báo giá của bên thiết kế, tức bên lập dự toán cung cấp thì sẽ k có gì sai sót. Vậy, bên thẩm tra phải tự tìm báo giá tại thời điểm đó của 1 số nhà cung cấp khác cùng hãng. Nếu ĐG 1 công tác nào đó của bên thẩm tra tìm đc < bên lập DT, thì có phải bên lập DT đã ăn gian k ah?
3. Bên thẩm tra phải làm j trong TH các công tác đều lấy theo báo giá thị trường?
Mọi người thông cảm, mình chưa có kinh nghiệm nên thắc mắc j hỏi nấy. Mong mọi người chia sẻ!

Chẳng ai biết trước cả, giá cả biến động thế này làm thầu mạo hiểm quá.Anh em nào phân tích rủi ro cho anh em đi

Theo em thì để làm dự toán tốt cần có yc sau:
1. Giá vật tư đầu vào tốt: Giá chuẩn từ nhà cugn cấp tốt, tỉ lệ chiết khấu, khả năng cung ứng...
2. Giá nhân công và máy thi công tốt: Cái này phụ thuộc vào năng lực thi công của nhà thầu phụ. Khi họ có năng lực thi công tốt thì ko cần thuê thầu phụ khác, khi đó không phải share lợi nhuận, giá đấu thầu sẽ giảm được.
3. Kết hợp tốt với bên vận chuyển.
4. Chi phí quản lý.
5. Kinh nghiệm làm giá dự thầu..
Và...tổng thầu hay chủ đầu tư là ai, kn của họ ra sao...

Back
Bên trên