Cần giúp Cách tính chỉ số COP cho thiết bị làm lạnh tòa nhà

Bich

Thành Viên [LV 0]
Em đang làm luận văn và đã thu thập được các dữ liệu về hệ thống điều hòa máy lạnh trong một tòa nhà như sau
I. Thiết bị lạnh cục bộ
1. Máy hiệu Trane (công suất 18kW, Công suất lạnh 24000 BTU, số lượng 6 máy, sử dụng 12h/ngày)
2. Máy hiệu Daikin (công suất 18kW, Công suất lạnh 48000 BTU, số lượng 7 máy, sử dụng 12h/ngày)
3. Máy hiệu Daikin (công suất 9kW, Công suất lạnh 12000 BTU, số lượng 3 máy, sử dụng 12h/ngày)

II. Thiết bị lạnh trung tâm
1. Máy Chiller hiệu Trane (công suất 210 KW, Công suất lạnh 350 RT, số lượng 2, sử dụng 8h/ngày, tải 65%)
2. Máy Chiller hiệu Trane (công suất 405,8 KW, Công suất lạnh 700 RT, số lượng 2, sử dụng 8h/ngày, tải 65%)
3. Máy Daikin (công suất 56,8 KW, Công suất lạnh 1,6 RT, số lượng 1)

Yêu cầu của luận văn là xác định chỉ số COP và so sánh với quy chuẩn 09:2013/BXD để đánh giá hệ thống điều hòa của tòa nhà có tiết kiệm năng lượng hay không. Do đây không phải chuyên ngành của em nên em chưa biết cách xác định ntn. Nếu câu hỏi có gì sai mong các anh chị chỉ giúp ạ!
Cảm ơn mọi người ạ

Em đang làm luận văn và đã thu thập được các dữ liệu về hệ thống điều hòa máy lạnh trong một tòa nhà như sau
I. Thiết bị lạnh cục bộ
1. Máy hiệu Trane (công suất 18kW, Công suất lạnh 24000 BTU, số lượng 6 máy, sử dụng 12h/ngày)
2. Máy hiệu Daikin (công suất 18kW, Công suất lạnh 48000 BTU, số lượng 7 máy, sử dụng 12h/ngày)
3. Máy hiệu Daikin (công suất 9kW, Công suất lạnh 12000 BTU, số lượng 3 máy, sử dụng 12h/ngày)

II. Thiết bị lạnh trung tâm
1. Máy Chiller hiệu Trane (công suất 210 KW, Công suất lạnh 350 RT, số lượng 2, sử dụng 8h/ngày, tải 65%)
2. Máy Chiller hiệu Trane (công suất 405,8 KW, Công suất lạnh 700 RT, số lượng 2, sử dụng 8h/ngày, tải 65%)
3. Máy Daikin (công suất 56,8 KW, Công suất lạnh 1,6 RT, số lượng 1)

Yêu cầu của luận văn là xác định chỉ số COP và so sánh với quy chuẩn 09:2013/BXD để đánh giá hệ thống điều hòa của tòa nhà có tiết kiệm năng lượng hay không. Do đây không phải chuyên ngành của em nên em chưa biết cách xác định ntn. Nếu câu hỏi có gì sai mong các anh chị chỉ giúp ạ!
Cảm ơn mọi người ạ
Bạn cần xác định thêm chiller giả nhiệt nước hay gió, công suất bơm mước lạnh, bơm nước giải nhiệt, tháp
xác định 65% tải thì cong suat lanh cua chiller bao nhieu cong suat dien cua chiller bao nhieu, lưu luong bơm, tháp bao nhieu và cs ddienj cua bơm, tháp bao nhieu.
Vì đây là tính COP hệ thống nên phai xac dinh dc cs lạnh, cs điện của tất cá thiết bị tại điểm tải tính toán 65%

Cảm ơn anh ạ!
Anh có thể nói rõ hơn về cách tính, hay có ví dụ cụ thể giúp em được không ạ?
Vì đây là những thông số e được cung cấp thông qua điều tra khảo sát, những thông số khác như về công suất bơm nước lanh, bơm giải nhiệt,... thì có thể dựa trên các thông số đã cho để tính k hay phải tìm thêm ạ!

Cảm ơn anh ạ!
Anh có thể nói rõ hơn về cách tính, hay có ví dụ cụ thể giúp em được không ạ?
Vì đây là những thông số e được cung cấp thông qua điều tra khảo sát, những thông số khác như về công suất bơm nước lanh, bơm giải nhiệt,... thì có thể dựa trên các thông số đã cho để tính k hay phải tìm thêm ạ!
Chào bạn,
trước tiên bạn cần vẽ lên sơ đồ nguyên lý tổng thể hệ thống lạnh để thể hiện tất cả các thiết bị từ chiller đến tháp, bơm, AHU, FCU ....từ sơ đồ nguyên lý này mới có cơ sở phân tích tính toán được, hệ số COP đơn giản chỉ là tỷ lệ giữa CS lạnh/CS điện kw lạnh/kw điện thôi. vấn đề là cần xác định kw lạnh chổ nào và kw điện chổ nào vì bạn đang tính cho 1 building chứ ko phải 1 thiết bị. Tính COP của tòa nhà la tính COP của chiller plant đó.
mình gửi bạn tham khảo bản vẽ SDNL hệ thống lạnh cho 1 công trình tòa nhà VP tham khảo, bảng tính COP của công trình này (bạn xem chổ COP thôi do công trình này có tính efficiency và heatload nữa)

Đính kèm

• chiller schematic.dwg
    383.9 KB · Xem: 227
    78.1 KB · Xem: 218
2- Admin tạo thêm
a-Một nơi search - tìm kiếm.
b-Tính năng thông báo có bao nhiêu bài trả lời cho câu hỏi đó Nếu cần cho biết bao nhiêu lần xem..
Bài viết lúc nào, người trả lời sau cùng, file đính kèm nếu cần thiết dùng chia sẻ cho các mẫu đơn đã hoàn tất
c-Module tập hợp các bài viết mới nhất.
d- Tìm được tất cả các bài viết của một tác giả.....

Back
Bên trên