cách tính cọt áp của hệ spinkler

central

Thành Viên [LV 0]
các a cho em hoi cách tinh cột áp của bơm cứu hỏa trong hệ thống sprinkler . Minh tinh tu bom cuu hoa toi 1 dau sprinkler cuoi cung phai khong?
áp suất yêu càu của đầu phun là bao nhiêu? em thay trong NFPA 13 noi la 7 psi.

Minh dinh kem NFPA 13 de cho cac anh tham khao nhe.

Đính kèm

• 13-99.rar
    3.3 MB · Xem: 937
  • Like
Reactions: lqb
Ðề: cách tính cọt áp của hệ spinkler

Thông thường bây giờ các công ty thiết kế về PCCC thường không tính tổn thất cột áp của hệ thống mà thường quy ước nó bằng bao nhiều % của công trình. Nếu bạn muốn tính tổn thất cột áp cụ thể thì có thể tính như sau:
Đầu tiên căn cứ theo tiêu chuẩn 7336 - 2003 bạn sẽ lựa chọn cường độ phun của đầu vòi phun, diện tích bảo vệ của mạng đầu vòi phun, số đầu vòi phun hoạt động cùng 1 lúc ( tức là số lượng đầu phun cùng vỡ khi có cháy xảy ra), với i = 0,12 l/s thì diện tích bảo vệ là 240 m2, số vòi phun cùng hoạt động là 24 vòi. bạn tính toán với mạng vòi phun 24 vòi này.
Đầu tiên bạn tính cột áp của vòi phun chủ đạo, sau đó tính tổn thất dọc đường, tổn thất cục bộ từ vòi phun chủ đạo tính giật lùi về điểm đầu của mạng vòi phun. ngoài ra cột áp của máy bơm còn phụ thuộc vào đường kính van của bơm, chiều cao đặt bơm, ngưỡng làm việc của công tắc áp lực.
Nếu có vấn đề gì cần hỏi bạn có thể gọi cho tôi theo sđt: 0977999114

Thông thường bây giờ các công ty thiết kế về PCCC thường không tính tổn thất cột áp của hệ thống mà thường quy ước nó bằng bao nhiều % của công trình. Nếu bạn muốn tính tổn thất cột áp cụ thể thì có thể tính như sau:
Đầu tiên căn cứ theo tiêu chuẩn 7336 - 2003 bạn sẽ lựa chọn cường độ phun của đầu vòi phun, diện tích bảo vệ của mạng đầu vòi phun, số đầu vòi phun hoạt động cùng 1 lúc ( tức là số lượng đầu phun cùng vỡ khi có cháy xảy ra), với i = 0,12 l/s thì diện tích bảo vệ là 240 m2, số vòi phun cùng hoạt động là 24 vòi. bạn tính toán với mạng vòi phun 24 vòi này.
Đầu tiên bạn tính cột áp của vòi phun chủ đạo, sau đó tính tổn thất dọc đường, tổn thất cục bộ từ vòi phun chủ đạo tính giật lùi về điểm đầu của mạng vòi phun. ngoài ra cột áp của máy bơm còn phụ thuộc vào đường kính van của bơm, chiều cao đặt bơm, ngưỡng làm việc của công tắc áp lực.
Nếu có vấn đề gì cần hỏi bạn có thể gọi cho tôi theo sđt: 0977999114
Xin chào!
Mình đã đọc bài viết của bạn nhưng mình thấy có lẽ chưa cụ thể được lắm
minh cũng đã tính cột áp của hệ thống sprinkler mấy lần nhưng chưa từng biết về cách tính theo (số vòi phun cùng hoạt động là 24 vòi) bạn có thể cho mình xin 1 flie cụ thể để tham khảo được không?
Xin cảm ơn!
P/s: cách tính theo % công trình là cột áp = 2 lần chiều cao nhà đúng ko vậy

Công thức tính cột áp sprinkler như sau:
H= H1+H2+H3+H4​
H1: chiều cao hình học toà nhà (tính từ code trục máy bơm đến vị trí vòi phun cao nhất)
H2: Cột áp cần thiết để các đầu phun hoạt động (Tra catalogue vòi phun, thường đối với vòi phun tầng hầm, S=240m2, q=0,12l/s thì cột áp này là 25m)
H3: tổn thất dọc đường (có thể tính theo 2 cách: tổn thất trên 1 đơn vị chiều dài ống hay bình phương sức kháng của ống)- Xem trong TCVN 4513
H4: tổn thất cục bộ (tê, co, van...): lấy bằng 10%H3, hoặc tra catalogue nhà sản xuất.
Một số thuyết minh mình thấy tính cột áp bằng 1,1-1,2 lần chiều cao toà nhà, chắc là do theo kinh nghiệm.
Để về lục lại 1 tính toán mẫu post lên mọi người tham khảo.

Công thức tính cột áp sprinkler như sau:
H= H1+H2+H3+H4​
H1: chiều cao hình học toà nhà (tính từ code trục máy bơm đến vị trí vòi phun cao nhất)
H2: Cột áp cần thiết để các đầu phun hoạt động (Tra catalogue vòi phun, thường đối với vòi phun tầng hầm, S=240m2, q=0,12l/s thì cột áp này là 25m)
H3: tổn thất dọc đường (có thể tính theo 2 cách: tổn thất trên 1 đơn vị chiều dài ống hay bình phương sức kháng của ống)- Xem trong TCVN 4513
H4: tổn thất cục bộ (tê, co, van...): lấy bằng 10%H3, hoặc tra catalogue nhà sản xuất.
Một số thuyết minh mình thấy tính cột áp bằng 1,1-1,2 lần chiều cao toà nhà, chắc là do theo kinh nghiệm.
Để về lục lại 1 tính toán mẫu post lên mọi người tham khảo.
Việc tính cột áp từ điểm đầu và cuối của đầu phun trên các diện tích (120, 240, 360) là phức tạp nhất. Bởi trên diện tích đó có các loại đường ống (nhất là diện tích 360 có thể có đường ống từ 150-15) tương ứng với các điểm lưu lượng. Mình thấy trong giáo trình của trường Đại học thủy lợi có tính toán kỹ về vấn đề này để mình tìm lại và post lên diễn đàn. Còn kinh nghiệm của mình khi tính cột áp từ đầu sprinkler đầu tiên đến đầu sprinkler cuối cùng là 6 bar (các bạn cẩn thận khi áp dụng cái này ko cẩn thận là tiêu đó)

Back
Bên trên