Cần giúp tính đường ống dẫn gas

nguyentrung1988

Thành Viên [LV 1]
Chào các anh chị,
Có anh chị nào biết cách tính đường kính ống dẫn gas NH3 thì chỉ cho em biết.
Số là em không biết tính sao ra được lưu lượng thể tích thông qua công suất và enthalpy. Có công thức nhưng áp dụng thì sai, không ra đúng kết quả người ta tính. Và lưu lượng ống vào các thiết bị : dàn ngưng, bình cao áp, bình trung gian,binh thấp áp.... thì cũng không biết tính như thế nào,chọn tốc độ ra sao.
Nếu anh chị nào có tải liệu hoặc có kinh nghiệm tính toán(theo Nhật: ống size A)
thì vui lòng giúp đỡ em.Cảm ơn mọi người.

Ðề: Cần giúp tính đường ống dẫn gas

Các công thức tính toán đường kính cho hệ thống ống dẫn khí thì có nhiều. có thể là tính sơ bộ, có thể tính chi tiết (theo chuẩn số Reynols, theo trở lực... hay gọi chung là tính toán thủy lực)...
ví như:
d=0.036238*(W*(273+t)/(Pm*v))^(1/2)
với W là lưu lượng khí đốt ở 0oC và 101.32 kPa (m3/h)
t là nhiệt độ đang xét
Pm là áp suất tuyệt đối trung bình của đoạn ống dẫn (Pa)
v là vận tốc dòng khí trong ống dẫn (m/s)

hay như công thức
d^5=(0.0980655^2*S*L*Q^2/(K^2*(P1^2-P2^2))
với
S là tỷ trọng của khí gas (so với không khí)
L chiều dài ống (m)
Q lưu lượng khí (m3/h)
K hệ số cox
P1, P2 áp suất điểm đầu, cuối...
...
tóm lại là tùy vào mục đích công việc.
thân ái

Ah, mình muốn tính đường kính đường ống dẫn môi chất NH3 trong hệ thống lạnh chứ không phải ống dẫn khí đốt.cách tính toán chủ yếu dựa vào lưu lượng khối của máy nén và tốc độ vào các thiết bị. Dù sao cũng cảm ơn bạn đã chia sẻ.

chào bạn,
theo lý thuyết, mình sẽ giúp bạn như sau:
theo công suất lạnh, bạn sẽ tìm ra lưu lượng khối trước (kg/s) theo entanpi và nhiệt độ. sau đó áp dụng công thức tính thể tích từ vận tốc và đường kính.
đường nén từ máy nén đến dàn ngưng: vận tốc có thể từ 10-15m/s.
( nhưng thông thường người ta sẽ chọn bằng với đường kính của máy nén. với ống góp sẽ tăng lên 1 cấp so với đường máy nén)
đường lỏng: vận tốc khoảng 0.7-1m/s. đường này từ bình chứa đến BCHA. đối với đường lỏng từ bình ngưng đến HCCA bạn sẽ chọn cao hơn 1-2 cấp.
đường lỏng từ BCHA đến thiết bị bay hơi, chọn hệ số tuần hoàn là 3-5, vận tốc lỏng có thể là 0.8-1m/s.
đường hơi hồi từ thiết bị bay hơi đến HCHA là 8-12m/s. ( hệ NH3 không cần bẫy dầu ở dàn lạnh.
tương tự cho đường hút về máy nén, lấy khoảng 10m/s. còn đối với dườngdaauff, bạn chọn vận tốc như đường lỏng.
trong thực tế có khi người ta chọn lớn hơn, do vấn đề trở lực và tổn thất. vì quy định là tổn thất trên 1 hệ ống không được hơn 2K bạn nhé!.
chúc bạn thành công!

Chào bạn. Mình góp ý bạn như sau cách tính chi tiết như mình học trong sach thì khi đi làm thường ít áp dụng bạn ạh, đó chỉ là cơ sở để mình nắm vững kiến thức. Còn thực tế khi đi làm để tính kích thuóc đường ống gas nh3, r22... Thì theo mình bạn dowload phần mềm dircalc của danfos về mà xài cho tiện

Cảm ơn các bạn,giờ thì mình biết tính sơ sơ rồi.
Bạn le quang có tài liệu hướng dẫn sử dụng dirlac không?Mình không biết cách sử dụng được.

cảm ơn các bạn,giờ thì mình biết tính sơ sơ rồi.
Bạn le quang có tài liệu hướng dẫn sử dụng dirlac không?mình không biết cách sử dụng được.
bạn ở đâu vậy? Một chầu cà fe đi anh em chỉ cho
mình ở tphcm, cái này gặp mình chỉ cho chứ nói thế này cũng không hiểu đâu
sdt mình 0976082851

Hi,mình đang ở thủ đức.Mình mới ra trường thôi nên còn non kinh nghiệm lắm.
Anh đang làm ở đâu vậy?
Mình thấy phần mềm này tính được đường ống những chỗ cơ bản chứ không phải chỗ nào tính cũng được.

Hello trung , ong o thu Duc cho nao vay ,Minh nghi chac nghe bac Chac cung kha LAN nhi , Minh cung la Dan thu Duc keeeee hom nao ca fe choi ..0447779974 can u call me please

Dùng phần mềm này tính cho nhanh các bác. Thời buổi kinh tế, tính tay mất thời gian lắm. Lhe e 0903142360
SOFT WARE.jpg

Các công thức tính toán đường kính cho hệ thống ống dẫn khí thì có nhiều. có thể là tính sơ bộ, có thể tính chi tiết (theo chuẩn số Reynols, theo trở lực... hay gọi chung là tính toán thủy lực)...
ví như:
d=0.036238*(W*(273+t)/(Pm*v))^(1/2)
với W là lưu lượng khí đốt ở 0oC và 101.32 kPa (m3/h)
t là nhiệt độ đang xét
Pm là áp suất tuyệt đối trung bình của đoạn ống dẫn (Pa)
v là vận tốc dòng khí trong ống dẫn (m/s)

hay như công thức
d^5=(0.0980655^2*S*L*Q^2/(K^2*(P1^2-P2^2))
với
S là tỷ trọng của khí gas (so với không khí)
L chiều dài ống (m)
Q lưu lượng khí (m3/h)
K hệ số cox
P1, P2 áp suất điểm đầu, cuối...
...
tóm lại là tùy vào mục đích công việc.
thân ái

Xin cho hỏi, trong công thức trên có đơn vị ( Q là m3/h, v là m/s, t là K, P là pa) vậy khi tính ( khai triển) thì làm thế nào được kết quả chỉ còn đơn vị mm. Trong khi m3/h với m/s triệt tiêu nhau còn m2 trong căn, còn đơn vị K ( nhiệt độ) và pa ( áp suất).
em mới tính toán nên k hiểu công thức này lắm. em có tìm được công thức trong mấy cái tiêu chuẩn thì nó chỉ có đại lượng Q và v.
Các vị tiền bối chỉ cho em biết với, đang làm cái dự án khí nén với khí gas mà mắc phải cái ca này.
Thank các bác!!!

Ah, mình muốn tính đường kính đường ống dẫn môi chất NH3 trong hệ thống lạnh chứ không phải ống dẫn khí đốt.cách tính toán chủ yếu dựa vào lưu lượng khối của máy nén và tốc độ vào các thiết bị. Dù sao cũng cảm ơn bạn đã chia sẻ.
anh nên tải phần mềm coolselection của danfoss hỗ trợ tính chọn đường ống hệ thống lạnh nh3 nhé

Để tính đường kính ống dẫn gas NH3 (amoniac), bạn cần xem xét các yếu tố quan trọng như lưu lượng thể tích, công suất và enthalpy của khí. Dưới đây là một hướng dẫn cơ bản về cách tính đường kính ống dẫn:

1. Xác định lưu lượng thể tích (Q): Đầu tiên, bạn cần biết lưu lượng thể tích của khí NH3 mà bạn muốn dẫn qua ống. Lưu lượng này thường được đo bằng đơn vị như m³/giờ hoặc lít/giây.
  2. Xác định công suất (W): Tiếp theo, bạn cần biết công suất của hệ thống hoặc thiết bị mà bạn đang sử dụng để xác định lưu lượng khí NH3 cần thiết. Công suất thường được đo bằng kW hoặc HP (một đơn vị công suất).
  3. Xác định enthalpy (h): Enthalpy là một đại lượng quan trọng để xác định nhiệt độ và áp suất của khí trong quá trình dẫn. Enthalpy được tính bằng kết hợp của nhiệt độ, áp suất và tính chất của khí NH3.
  4. Áp dụng phương trình đường ống (Pipe Sizing Equation): Sau khi có thông tin về lưu lượng thể tích (Q), công suất (W), và enthalpy (h), bạn có thể áp dụng phương trình đường ống tương ứng để tính đường kính ống cần thiết.
Phương trình đường ống sẽ phụ thuộc vào nhiều yếu tố như áp suất, nhiệt độ, độ nhớt, và tỷ trọng của khí NH3. Điều này làm cho việc tính toán khá复。有 phức tạp và đòi hỏi thông tin chi tiết về điều kiện làm việc và tính chất của khí NH3 cụ thể. Ngoài ra, việc chọn tốc độ và đường kính ống cũng phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác như mục đích sử dụng, sự an toàn, và hiệu suất hệ thống.

Để thực hiện tính toán chính xác, tôi khuyên bạn nên tham khảo tài liệu kỹ thuật hoặc tư vấn với một chuyên gia trong lĩnh vực xử lý khí và hệ thống ống dẫn để đảm bảo rằng bạn có thông tin và phương pháp đúng đắn cho ứng dụng cụ thể của mình.

Back
Bên trên