Cần giúp Cần tư vấn tính toán bán nhiệt lạnh

pharaon_vn

Thành Viên [LV 0]
Kính gửi các bậc tiền bối
Em hiện tại đang mắc 1 vấn đề như thế này
Bên chỗ em có 1 hệ thống lạnh NH3 - glycol lớn (6400 kW). Hiện tại có 1 đơn vị khác xây dựng trong chỗ em và muốn sử dụng nhiệt lạnh glycol của bọn em (-3,5 độ C). Tất nhiên là họ sẽ trả tiền cho việc sử dụng năng lượng. Nhưng bài toán tính nhiệt để tính tiền thế nào thì em lại đang lăn tăn. Vì bên em cấp sang bên đó đường ống DN40 (cả cấp cả hồi).
Các bác tư vấn cho em cách tính nhiệt cấp cho bên người sử dụng với ạ!
À mà em tìm mãi không được cái nhiệt dung riêng của Propylen glycol, bên em sử dụng với nồng độ 25%.
Các bác giúp em với
Em cám ơn nhiều nhiều

Nhiệt dung riêng của dung dịch nước + chất tan bạn có thể tính theo công thức sau:
Cdd = Cct . X + Cnuoc . (1 - X).
Trong đó: X là nồng độ phần khối lượng chất tan.
Ở đây
X sẽ là 25%.
Nhiệt dung riêng của nước Cnuoc = 4186 J/kg.độ
Cct là nhiệt dung riêng của propylen glycoly là khoản 3310 J/kg.độ

Vậy theo công thức thì nhiệt dung riêng dung dịch 25% propylen glycol với nước là 3967 J/kg.độ

Cơ sở để tính toán giao dịch là đơn giá bán theo Công suất lạnh cung cấp Q = G.C.deltaT trong đó C và deltaT là nhiệt dung riêng và Độ chênh nhiệt độ của dòng chảy Glycol cấp sang cho khách hàng. Bạn ạ

Cơ sở để tính toán giao dịch là đơn giá bán theo Công suất lạnh cung cấp Q = G.C.deltaT trong đó C và deltaT là nhiệt dung riêng và Độ chênh nhiệt độ của dòng chảy Glycol cấp sang cho khách hàng. Bạn ạ

Ý em là cái delta T đó. Không phải lúc nào người ta cũng dùng lạnh. Vậy nên cái delta T đó nó không cố định mà thay đổi. Nếu vậy chả lẽ lại phải có 1 cụm thiết bị đo online và tự động tính nhiệt sử dụng dạng tích lũy. Thế thì đầu tư quá nhiều tiền.
Ngoài cách tính đó ra, còn cách tính nào nữa không hả bác????

Nhiệt dung riêng của dung dịch nước + chất tan bạn có thể tính theo công thức sau:
Cdd = Cct . X + Cnuoc . (1 - X).
Trong đó: X là nồng độ phần khối lượng chất tan.
Ở đây
X sẽ là 25%.
Nhiệt dung riêng của nước Cnuoc = 4186 J/kg.độ
Cct là nhiệt dung riêng của propylen glycoly là khoản 3310 J/kg.độ

Vậy theo công thức thì nhiệt dung riêng dung dịch 25% propylen glycol với nước là 3967 J/kg.độ

Cám ơn bác nhiều :D

Nếu nhiệt độ dung dịch glicon của bác luôn là -3.5oC thì bác cứ tính tiền theo lưu lượng thôi còn việc họ có dùng hay không (thay đổi delta T) thì là việc của họ, cứ mở valve là tính tiền.

Bạn chỉ cần đặt thiết bị đo tại đầu quay về là đc rồi, bạn lập một bản thống kê trong 1 ngày hoặc 1 tuần. Bạn ghi lại bảng nhiệt độ đó trong khoản 1h 1 lần chẵn hạn. Sau đó bạn lấy trung bình rồi tính Q trung bình. Thế là Ok! Còn trong quá trình hoạt động thì bạn cử người giám sát ghi nhiệt độ trong ngày cách nhau vài h, Bạn giám sát trên nhiệt độ đó nếu thấy bất thường thì bạn kiểm tra, không thì thôi.
Mà thường mình nghĩ bạn chỉ cần lấy nhiệt độ trung bình của dòng glycol lúc vào thiết bị làm lạnh, với nhiệt độ dầu ra là xong. Bởi vì lúc glycol về bạn đâu có đc nữa mà bạn đem vào bể lạnh luôn mà.

Bạn chỉ cần đặt thiết bị đo tại đầu quay về là đc rồi, bạn lập một bản thống kê trong 1 ngày hoặc 1 tuần. Bạn ghi lại bảng nhiệt độ đó trong khoản 1h 1 lần chẵn hạn. Sau đó bạn lấy trung bình rồi tính Q trung bình. Thế là Ok! Còn trong quá trình hoạt động thì bạn cử người giám sát ghi nhiệt độ trong ngày cách nhau vài h, Bạn giám sát trên nhiệt độ đó nếu thấy bất thường thì bạn kiểm tra, không thì thôi.
Mà thường mình nghĩ bạn chỉ cần lấy nhiệt độ trung bình của dòng glycol lúc vào thiết bị làm lạnh, với nhiệt độ dầu ra là xong. Bởi vì lúc glycol về bạn đâu có đc nữa mà bạn đem vào bể lạnh luôn mà.
Chắc chỉ làm như vậy được thôi. Em cũng đã tính cách lấy gía trị trung bình thế này rồi. Trước bên em mua hơi nóng cũng làm như vậy, khảo sát trong 1 tháng, lấy giá trị trung bình rồi quy ra thóc. Có điều sẽ lại phải lập tổ khảo sát, rồi tiến hành, rồi biên bản.
Cám ơn bác rất nhiều :D

Nếu nhiệt độ dung dịch glicon của bác luôn là -3.5oC thì bác cứ tính tiền theo lưu lượng thôi còn việc họ có dùng hay không (thay đổi delta T) thì là việc của họ, cứ mở valve là tính tiền.
Nếu theo thiết kế thì nhiệt độ trung bình của glycol hồi về tank hồi (warm tank) là +2 độ C. Nếu tính theo giá trị đó thì chắc đối tác vỡ mồm bác ạ, người ta ko chịu ký đâu. Phải có cơ sở thuyết phục. :D

Thì cái này có thể cho dùng demo 1 tuần chẳng hạn để đo nhiệt độ hồi trung bình của đơn vị này, sau đó thỏa thuận tính theo lưu lượng thôi, đơn giản mà.

Back
Bên trên