Thảo luận Cảnh báo khí độc CO, NO2 cho tầng hầm?

Hệ thống có hiển thị nồng độ CO, NO2?

• Có.

Số phiếu: 1 100.0%
  • Hiện thị giám sát giá trị của từng cảm biến CO, NO2

Số phiếu: 0 0.0%

• Số lượng người bầu chọn
    1

VIỆT NGUYÊN JSC

Thành Viên [LV 0]
Trong thời gian vừa qua chúng ta chứng kiến hàng loạt vụ việc liên quan đến ngộ độc khí CO, NO2 thường diễn ra tại các tầng hầm bãi đậu xe của chung cư, siêu thị, khu vui choi giải trí... Do tính chất của khí độc CO là không mùi nên khó có thể nhận biết. Nhưng khi chúng ta tiếp xúc với nồng độ vượt ngưỡng an toàn thường là 100 ppm thì gây hậu cho sức khỏe vô cùng to lớn, nặng có thể gây tử vong.
  • Tác hại của khí CO, NO2 đến sức khỏe?
Khí CO là một chất khí cực kì nguy hiểm. Khi hít phải khi CO trong thời gian dài, sẽ gây thương tổn cơ thể do giảm nồng độ oxy trong máu, và hệ thần kinh và có thể dẫn đến tử vong. Với nồng độ 0.1% CO trong không khí có thể dẫn đến tử vong.

Hít phải khí NO2 với lượng khoảng 0.005%ảnh hưởng tới xấu tới hô hấp. Nếu tiếp xúc vài giờ với nồng độ 0.0015-0.0020% có thể nguy hiểm tới phổi và tim. Khi nồng độ lên 0.1% thì có thể tử vong ngay trong vài phút.

Giải pháp cảnh báo khí CO giải quyết các vấn đề:

• Cảnh báo sớm nồng độ CO, NO2 trong không khí.
  • Liên động với hệ thống thông gió cho tầng hầm, cân bằng nồng độ về mức an toàn
  • Hiện thị nồng độ CO, NO2 giám sát.
  • Thiết lập nồng độ CO, NO2 cho từng khu vực.
  • Điều khiển hệ thống quạt thông gió 1 cấp, 2 cấp.

Trong thời gian vừa qua chúng ta chứng kiến hàng loạt vụ việc liên quan đến ngộ độc khí CO, NO2 thường diễn ra tại các tầng hầm bãi đậu xe của chung cư, siêu thị, khu vui choi giải trí... Do tính chất của khí độc CO là không mùi nên khó có thể nhận biết. Nhưng khi chúng ta tiếp xúc với nồng độ vượt ngưỡng an toàn thường là 100 ppm thì gây hậu cho sức khỏe vô cùng to lớn, nặng có thể gây tử vong.
  • Tác hại của khí CO, NO2 đến sức khỏe?
Khí CO là một chất khí cực kì nguy hiểm. Khi hít phải khi CO trong thời gian dài, sẽ gây thương tổn cơ thể do giảm nồng độ oxy trong máu, và hệ thần kinh và có thể dẫn đến tử vong. Với nồng độ 0.1% CO trong không khí có thể dẫn đến tử vong.

Hít phải khí NO2 với lượng khoảng 0.005%ảnh hưởng tới xấu tới hô hấp. Nếu tiếp xúc vài giờ với nồng độ 0.0015-0.0020% có thể nguy hiểm tới phổi và tim. Khi nồng độ lên 0.1% thì có thể tử vong ngay trong vài phút.

Giải pháp cảnh báo khí CO giải quyết các vấn đề:

• Cảnh báo sớm nồng độ CO, NO2 trong không khí.
  • Liên động với hệ thống thông gió cho tầng hầm, cân bằng nồng độ về mức an toàn
  • Hiện thị nồng độ CO, NO2 giám sát.
  • Thiết lập nồng độ CO, NO2 cho từng khu vực.
  • Điều khiển hệ thống quạt thông gió 1 cấp, 2 cấp.
Chào bạn, mình có đọc QC06 thì phần lắp đặt cảnh báo CO là ko bắt buộc, có đúng ko bạn ?
Hiện bên mình có công trình (tầng hầm) nhưng ko lắp đặt hệ thống giám sát, cảnh bảo này. Bạn có tài liệu hướng dẫn, giới thiệu thì cho mình xin với nhé.

Chào bạn, mình có đọc QC06 thì phần lắp đặt cảnh báo CO là ko bắt buộc, có đúng ko bạn ?
Hiện bên mình có công trình (tầng hầm) nhưng ko lắp đặt hệ thống giám sát, cảnh bảo này. Bạn có tài liệu hướng dẫn, giới thiệu thì cho mình xin với nhé.

Chào anh,

Theo TCVN 5687:2010 Tiêu chuẩn thiết kế điều hòa không khí và thông gió
Phụ lục D Tiêu chuẩn giới hạn nồng độ cho phép của hóa chất và bụi trong không khí vùng làm việc.
Trong này có quy định nồng độ cho phép của khí CO, tầng hầm là nơi thường được tận dụng làm bãi đậu xe sẽ tạo ra lượng CO lớn, nên theo mình không lắp là do mình cắt đi thôi, chứ về cơ bản là thiết kế chưa đúng.

Chào anh!
1. Góc độ pháp lý an toàn PCCC
Hiện tại hệ thống CO được xem như bắt buộc trong khâu thiết kế thông gió, hút khói cho tầng hầm. Khi các thẩm duyệt về PCCC hiện tại đang siết phần này.
2. Góc độ về an toàn sức khỏe
Thì việc trang bị hệ thống cảnh báo khí CO cho công trình có tầng hầm là vô cùng cần thiết cho sức khỏe của cư dân sống và làm việc. Vì độ nguy hiểm của khí, tiếp xúc lâu dài.
3. Chi phí
Hiện tại chi phí đầu tư 1 hệ thống cảnh báo khí CO cho công trình tương đối thấp so với các gói trong hệ thống thông gió, PCCC.
Nếu anh quan tâm về giải pháp cảnh báo khí CO có thể tham khảo 1 số tài liệu về hệ thống bên em ( file đính kèm)
Thanks anh!

Đính kèm

• CO & NO2 CATALOGUE2-1_6.pdf
    1.8 MB · Xem: 200
Back
Bên trên