cap thoat nuoc cho cong trinh

phuongnha

Thành Viên [LV 1]
Chao cac pac! Em muon tim hieu ve he thong cap thoat nuoc cho cac nha cao tang hoac nhung cong trinh nho cac pac co tai lieu gi co the share cho em duoc khong? Thank you

Trả lời: cap thoat nuoc cho cong trinh

Bạn có thể vào trang web nuoc.com.vn để load tài liệu mà bạn cần.:lol:

Không biết các bác đã có 2006 International Plumbing Code(ICC, IPC)chưa?Cũng có ích cho việc thiết kế các toà nhà cao tầng.Hệ thống thoát nước các nhà cao tầng ở việt nam trước đây thông thường sử dụng hệ thống 3 ống(2 ống thoát, 1 ống thông hơi).Ngày nay công nghệ mới cho phép chúng ta sử dụng 2 ống(vừa thoát vừa thông hơi).Như vậy hộp gen sẽ nhỏ đi rất nhiều.Tăng diện tích sử dụng cho toà nhà.Bác nào quan tâm tới vấn đề này.có thể trao đổi với mình qua email:[email protected]ần sau mình sẽ nói rõ hơn về ưu nhược điểm của hệ thống.

Thanks cac chuyen gia lam viec tai cac chuyen nganh cu the da cung cap cac tai lieu, tieu chuan rat quy gia. Nhung cung rat mong muon cac chuyen gia cung cap cho anh em biet duoc la cac tieu chuan nao da cu, khi do bao de anh em biet khong dung nua nhe (boi vi cac chuyen gia hang ngay sat canh voi cac tieu chuan ma). Lan nua xin cam on cac chuyen gia.....................

IMCDJ viết:
Không biết các bác đã có 2006 International Plumbing Code(ICC, IPC)chưa?Cũng có ích cho việc thiết kế các toà nhà cao tầng.Hệ thống thoát nước các nhà cao tầng ở việt nam trước đây thông thường sử dụng hệ thống 3 ống(2 ống thoát, 1 ống thông hơi).Ngày nay công nghệ mới cho phép chúng ta sử dụng 2 ống(vừa thoát vừa thông hơi).Như vậy hộp gen sẽ nhỏ đi rất nhiều.Tăng diện tích sử dụng cho toà nhà.Bác nào quan tâm tới vấn đề này.có thể trao đổi với mình qua email:[email protected]ần sau mình sẽ nói rõ hơn về ưu nhược điểm của hệ thống.

Hi bác IMCDJ,
Với hệ thống dùng 2 ống vừa thoát vừa thông hơi như vậy thì theo Herot nghĩ là khi nước xoáy phía vành ngoài của ống, khí thông phía trong lõi ống => khi này có phải là đường đi của nước thoát sẽ dài hơn, dẫn đến vận tốc nước thoát sẽ chậm hơn so với bình thường, muốn duy trì vận tốc cũ thì nên tăng size ống phải không bác ?, kết nối với ống chính phải có thêm bộ tạo xoáy cho nước thoát trong ống, chi phí của bộ này thế nào, cao hơn so với bình thường bao nhiêu %, nhờ bác phân tích kỹ hơn để anh em cùng học hỏi với nhé.
Thanks bác.

Giả sử trong trường hợp thế này nhé:
1: hệ số sử dụng đồng thời cao. 2: chất thải nhiều ( phân chẳng hạn ).
Sẽ xảy ra hiện tượng gì nếu không có ống thông hơi: lượng khí phía trên ống ít, phía dưới ống sẽ rất nhiều, nếu không tăng kích thước ống thì nước ở một số thiết bị phía dưới sẽ bị trào ngược.
Nếu có bộ tạo xoáy, thì phân sẽ dính quanh ống, chẳng mấy chốc sẽ tắc.
Các bác thử cho ý kiến xem sao?

Nếu tăng đường kính ống, thì trục riser sẽ vẫn phải to ra 1 tí. giá thành cũng vẫn tăng lên.
Nếu vẫn dùng ống thông hơi, thì trục riser cũng to ra 1 tí. ( nhưng nói chung không đáng kể ). giá thành vật tư cũng vẫn thế thôi, nhưng về mặt kỹ thuật sẽ rất an toàn.

GIỚI THIỆU ỐNG THOÁT NƯỚC HÌNH XOẮN ỐC UPVC
Điều khác biệt gì giữa ống thoát nước hình xoắn ốc UPVC và ống PVC bình thường. Thành phần của ống thoát nước hình xoắn ốc(Viết tắt là UPVC nhé ống vừa thoát vừa thông) và hệ thống thoát nước thông thường(2 thoát 1 thông) là cùng một thành phần cơ bản.
Điều khác biệt là gì:
-Đầu tiên: ống UPVC tạo thành đường xoắn ốc bên trong thành ống UPVC. Bên trong UPVC nhà sản xuất tạo ra 6 gân có hình dạng tam giác đều, các gân này cao khoảng 3mm xoắn bên trong thành ống(xem hình) tạo cho dòng chảy của nước thoát thuận buồm xuôi gió, ngoài ra nó còn định hình cho dòng chảy của chất lỏng ổn định theo hình xoắn ốc theo suốt chiều dài của thành ống từ trên xuống dưới theo trục.vì vậy tâm của ống sẽ được thông hơi làm chức năng thay thế cho ống thông hơi của hệ thống thông thường đồng thời tốc độ rơi của dòng chảy được giàm lại.giảm bớt sự dao động của áp trong hệ thống.Đây chính là sự cải tiến vượt bậc về mặt năng suất,tiện ích.. cho hệ thống thoát nước.Nâng cao hiệu quả( độ bền của ống..) và các vấn đề khó khăn khác.

-Thứ 2: Điều khác biệt gì giữa fitting của ống UPVC và ống PVC thông thường.chỗ giao nhau (điểm kết nối của ống nhánh với trục ống thoát chính theo 3 hoặc 4 hướng) là thiết bị đặc biệc có thể tránh được sự va chạm lẫn nhau của các dòng chảy.không gây ách tắc đường ống.

Special pipe fitting

normal pipe fitting
Các đặc thù cơ bản của hệ thống ống thoát UPVC với 2 chức năng chính được thể hiện dưới đây:
-Ống thoát UPVC sẽ giảm được độ ồn:Các bác xem hình để ý là thấy ngay.giữa vách ống có các lỗ chính là tiêu âm đấy.
Bảng so sánh các ống thoát về đặc trưng độ ồn.
Pipe type Dimension Testing average Noise difference(DB)
(DN100) noise level (DB)
Double wall spiral pipe 100 39.2 13.8
Single wall spiral pipe 100 43.5 9.5
Normal pipe 100 53

Single wall spiral pipe

double wall spiral pipe
-Không cần lắp đặt ống thông hơi cho hệ thống nên trục riser sẽ nhỏ gọn rất nhiều.
Cũng xin nói thêm rằng đường ống trên mặt bằng chúng ta vẫn dùng ống PVC.chỉ khác là fitting kết nối vào trục ống chính và trục ống.
Ngoài ra để ngăn ngừa sự hư hỏng water seal của floor drain: Tâm của ống UPVC như ta đã biết, được chế tạo đặc biệt để ngăn ngừa sự xuất hiện chênh áp lớn giữa bề mặt dưới và trên của floor drain.Hạn chế được nguyên nhân xấu (mùi hôi) thoát ra từ floor drain, làm giảm giá trị cho môi trường sinh sống.Vì vậy rất là quan trọng trong việc chọn floor drain.Floor drain tối thiểu cao 50mm water seal.vì water seal rất dễ khô.
Sự ước lượng giá trị:
Còn tuỳ thuộc vào từng công trình lớn hay nhỏ.
chỉ khác nhau về giá thành ống trục chính và fitting kết nối.Mình có làm qua 1 công trình nên chưa biết chính xác. Fitting và ống UPVC cao hơn khoảng 40% giá thành so với PVC.Nhưng tính chung cho cả công trình thì không bao nhiêu cả.
Đây là hình ảnh các công trình nước ngoài đã làm rất nhiều.
Việt nam chúng ta có thể sang năm sẽ có.Các bác ngoài hanoi có thể được thấy tận mắt đấy.

Giải pháp kỹ thuật rất hay. Nhưng còn vấn đề đầu tư ban đầu thì sao vậy Mr IMCDJ?

Chào bạn IMCDJ: Thực ra với hệ thống bạn UPVC bạn đang dề cập, tôi thấy rất thú vị và cũng cũng là 1 giải pháp tốt đấy, tuy nhiên, tôi có suy nghĩ như thế này:
1, UPVC như bạn nói sẽ là hàng nhập khẩu 100%, và muốn mua ít hay nhiều đều phải đặt hàng,nên xét về khía cạnh kinh tế và tiện lợi trong quá trình lắp đặt và bảo hành, bảo trì, thay thế phụ kiện..thì rất bất tiện, chi phí quá cao, càng ít thì chi phí càng lớn so với ống PVC.
2, Vì ống UPVC có các túi khí để cách âm, điều này dẫn đến tuổi thọ của UPVC sẽ phải thấp đi? Trong quá trình thi công dễ bị hư hỏng? và 1 vài vấn đề KT khác nữa.
3, Vì thế, với hệ thống sản xuất và bán hàng tại VN ( chắc chắn chưa có ) thì sẽ không thuận tiện khi lắp tại VN, không kinh tế, khó khăn trong mọi vấn đề sau lắp đặt và kể cả trong quá trình lắp đặt. Công trình nào tại VN mà chuẩn bị lắp đặt chắc phải đặt yếu tố phiêu lưu lên hàng đầu đây, và chắc qúa nhiều tiền không biết tiêu như thế nào ( hi hi ).

Mình cũng nghĩ thế, Nhưng ta ko vào địa ngục thì ai sẽ vào địa ngục chứ?Phải ko các bác.Nothing venture nothing have mà?

Thôi ưu tiên cho Bác vào địa ngục đi, hi hi.
Tôi thì tôi chọn giải pháp: Kỹ thuật là hàng đầu, kinh tế là trên hết, chất lượng là số 1, dịch vụ KT sau lắp đặt là \"The Best for use\"

Bác ptkien1978 có vẽ bảo thủ (hay quá an toàn)nhỉ?nhận xét tiêu cực(phiến diện 1 chiều) quá.Ko ngẩu nhiên mà các nhà sản xuất lại tốn công nghiên cứu thiết bị mới lại ko quan tâm tới vấn đề kỹ thuật, kinh tế và chất lượng.Thật ra các toà nhà cao tầng ở các nước khác đã làm như thế nhiều rồi,Có điều kiện mình sẽ chụp hình chính xác up len cho pà con xem.Ở VN tuy chưa có hàng thiệt.Nhưng đã có VPĐD rồi đấy bác.(Ta ko vào địa ngục thì ai sẽ vào địa ngục) mình nói vui thôi.Khi thiết kế và tư vấn cho chủ đầu tư,các yếu tố trên mình đảm bảo chắc chắn với họ, họ mới dám làm chứ phải ko các bác.Nghĩ như bác thì VN khi nào mới bắt kịp đà phát triển của các nước trên thế giới chứ?

Tôi hiểu ý bác nói, nhưng bác có biết tại sao các nước khác trên thế giới đã làm rồi, có công nghệ rồi, nhưng tại VN thì lại chưa thể đc o? nhất là vào lúc này nữa. Bác chỉ cần nhìn lại 1 số chủng loại vật tư, trang thiết bị máy móc xem, tui nghĩ bạn sẽ có câu trả lời.
Bạn phải biết rằng để tư vấn hay thiết kế, thi công... nó phải phù hợp với thực tế điều kiện VN và, không thể viển vông mang cái người khác có vào cái của mình đc mà nó phải hội tụ nhiều yếu tố lắm bạn à. mang ra trao đổi để rút kinh nghiệm cho cái của mình thì ok. nhưng chớ vội vàng áp dụng nhé.Muốn đi tắt đón đầu thì phải vận dụng linh hoạt theo thực tế bạn à. áp dụng cái của người khác ngay sẽ thất bại nhiều thôi. Bạn nhé! \" Dĩ bất biến ứng vạn biến\" mà. ha ha.

Nhưng nhìn lại thì thấy cũng rất hay và cũng đáng để nghiên cứu học hỏi lắm phải o bác. Thế là mình lại biết 1 chút nữa về kiến thức plumbing rồi. hi hi.
Có phải không bác IMCDJ.
Nếu có cataloge thì bác vui lòng upload lên để cho anh em tham khảo học hỏi thêm kho tàng kiến thức thế giới nhé!
Thank bác nhiều!

cảm ơn các bạn rất nhiều!
Minh đi làm tư vấn nhiều nhưng vấn đề này thật sự chưa được quan tâm đúng mức, chưa được ứng dụng nhiều cho các công trình cao tầng.
Như các bạn đã biết khi làm thiết kế 1 chung cư cao tầng thì vấn đề này thật sự làm đau đầu các kiến trúc sư và nhà đầu tư.
Trong quá trình thiết kế nếu tăng diện tích cho các hộp gent kỹ thuật đồng nghĩa với việc giảm diện tích các căn hộ-> giảm giá trị căn hộ.
một lần nữa cảm ơn các bạn rất nhiều

Back
Bên trên