Câu hỏi về về hệ thống chiller

thanhbkpr0

Thành Viên [LV 0]
Câu hỏi 1: Nêu các giải pháp tăng công suất lạnh hệ thống chiller nhưng không thể tăng không gian lắp đặt?
Câu hỏi 2: Tăng công suất tháp giải nhiệt bằng cách nào?
Câu hỏi 3: Nhiệt độ nước giải nhiệt từ tháp vào dàn nóng chiller lấy theo tiêu chí nào?
Câu hỏi 4: Hạn chế của việc dùng flow switch khi lấy tín hiệu dòng chảy để điều khiển chiller?
Câu hỏi 5: Vị trí lấy tín hiệu chênh áp để điều khiển bơm biến tần lấy ở điểm nào là tốt nhất?
Câu hỏi 6: Công dụng của đường by-pass trên hệ thống ống thứ cấp?
Câu hỏi 7: Công dụng của đường by-pass trên hệ thống ống sơ cấp?
Mình đang tìm hiểu về hệ thống này , nhờ các anh chị trả lời giúp

Mình xin trả lời 1 số câu hỏi của bạn theo như những gì mình biết như sau:

Câu 1: Giảm nhiệt độ nước giải nhiệt vào chiller. Có thể bằng cách tăng công suất tháp giải nhiệt.
Câu 2: Tăng công suất tháp giải nhiệt bằng cách tăng hiệu suất giải nhiệt hoặc có thể cân nhắc mua tháp giải nhiệt mới.
Câu 3: Nhiệt độ nước giải nhiệt được lựa chọn dựa trên nhiệt độ ướt của không khí tại điều kiện tính toán.
Câu 4: Công tắc dòng chảy dùng để bảo vệ chiller chứ có điều khiển gì chiller nhỉ?
Câu 5: Vị trí đường ống xa nhất bất lợi nhất trên đường ống chính.
Câu 6: Để đảm bảo lưu lượng nước qua bơm thứ cấp.
Câu 7: Để đảm bảo lưu lượng nước nhỏ nhất qua chiller.

Nếu bạn nào có câu trả lời khác thì cùng trao đổi nhé.

Mình bổ sung câu 4 : Flow Switch có tác dụng để bảo đảm luôn có nước giải nhiệt cho bình ngừng và có nước đc làm lạnh trong bình bay hơi .khi lưu lượng qua flow switch này không có hoặc không đáp ứng đủ lưu lượng thì máy máy se ngưng. Hạn chết của flow swich lâu ngày bị bẩn , tín hiệu không đúng.
Ý kiến mình như vậy bạn xem sao nhé
Câu 2: bạn có cách nào tăng công suất tháp giải nhiệt nhưng không cho phép lắp đặt tháp giải nhiệt mới được không.

Câu 4 Ý hai bạn đều đúng.

Câu 2. Tăng CS tháp giải nhiệt có thể bằng cách tăng công suất quạt giải nhiệt (Chọn quạt có lưu lượng lớn hơn, cột áp cao hơn) hoặc cải tạo lại dàn phun/ lớp tản nhiệt/ Cửa hút gió

Back
Bên trên