Thảo luận Chất lượng không khí trong nhà càng cao thì càng tốn kém?

duydang.do

Thành Viên [LV 0]
Chào mọi người,

Hiện nay bên em đang tìm hiểu phát triển các giải pháp về nâng cao chất lượng không khí trong nhà cho tòa nhà văn phòng.

Tuy nhiên, luật Việt Nam lại chưa có quy định về tiêu chuẩn chất lượng không khí, nhiều tòa nhà đa phần cũng chỉ quan tâm làm mát và thông gió tươi.

Vậy theo mọi người việc áp dụng IAQ theo ASHRAE ở Việt Nam mình đã phù hợp chưa ta?

Có nhé, chất lượng không khí cho các khu vực có đề cập đến trong TCVN 5687-2010. Bạn kiểm tra bảng phụ lục về nồng độ bụi, nồng độ các chất có trong không khí sẽ thấy nhé.
Các tiêu chuẩn nước ngoài hoàn toàn có thể áp dụng nếu không có tiêu chuẩn VN tương ứng.

Có nhé, chất lượng không khí cho các khu vực có đề cập đến trong TCVN 5687-2010. Bạn kiểm tra bảng phụ lục về nồng độ bụi, nồng độ các chất có trong không khí sẽ thấy nhé.
Các tiêu chuẩn nước ngoài hoàn toàn có thể áp dụng nếu không có tiêu chuẩn VN tương ứng.
Cám ơn anh. Em có thắc mắc thêm là hiện nay ở Việt Nam đã có nhiều dự án tòa nhà cao tầng quan tâm và kiểm soát chất lượng không khí trong nhà chưa a? (kể cả các dự án công trình xanh như LEED, LOTUS hay EDGE)

khí trong nhà chưa a? (kể cả các dự án công trình xanh như
Mình chủ yếu làm với các công trình công nghiệp, nhà xưởng sản xuất. Các công trình trong lĩnh vực này buộc phải có các đánh giá về môi trường làm việc của người lao động nên họ cũng có các hệ thống cảm biến đo đạc nồng độ CO2/ CO kết hợp với hệ thống cấp gió tươi (quạt, PAU).
Với các công trình building thương mại mình chưa gặp. LEED hay LOTUS chỉ tập trung vào việc sử dụng năng lượng hiệu quả và giảm phát thải CO2 ra môi trường nên cũng không có đánh giá về chất lượng không khí. Hy vọng các công trình siêu cao cấp sắp tới sẽ được áp dụng tiện ích này.

Mình chủ yếu làm với các công trình công nghiệp, nhà xưởng sản xuất. Các công trình trong lĩnh vực này buộc phải có các đánh giá về môi trường làm việc của người lao động nên họ cũng có các hệ thống cảm biến đo đạc nồng độ CO2/ CO kết hợp với hệ thống cấp gió tươi (quạt, PAU).
Với các công trình building thương mại mình chưa gặp. LEED hay LOTUS chỉ tập trung vào việc sử dụng năng lượng hiệu quả và giảm phát thải CO2 ra môi trường nên cũng không có đánh giá về chất lượng không khí. Hy vọng các công trình siêu cao cấp sắp tới sẽ được áp dụng tiện ích này.
Dạ bên e cũng đang tìm hiểu áp dụng công nghệ enVerid HLR mới cho IAQ trong tòa nhà mới, nhưng vẫn đang tìm hiểu về nhu cầu chất lượng không khí trong nhà ở Việt Nam thôi. Cám ơn anh nhiều nha

Back
Bên trên