Công Nghiệp Cho hỏi về bộ hồi nhiệt

canon

HVACR Staff
Các bác có bài viết nào về bộ hồi nhiệt không, giới thiệu cho em với. Ở SG nơi nào cung cấp mấy bộ này. Nói chung chả biết gì hết về bộ hồi nhiệt này, cần nhiều thông tin. Thank

Trả lời: Cho hỏi về bộ hồi nhiệt

Em hỏi trực tiếp từ hãng ĐHKK Hiatchi và xin catalogue về đọc là biết liền.

Ptkien ông làm cho Hitachi từ khi nào vậy
toàn viết suông không nếu có tài liệu thì upload cho canon
đúng là bài của máy ông tư vấn:(

Hiếu không biết à, chán quá.
Mấy cái bộ hồi nhiệt đó tôi lắp nhiều rồi, mà toàn lắp của Hitachi nên mới nói.
Thực tình tôi thấy lo ngại cho ông. Cố gắng lên Hiếu, đọc tài liệu nhiều nhiều thêm đi. Cái gì cũng không biết, cái gì cũng cần up lên để cho ông xem thì thật là chán. Thực tế 1 chút đi bạn ơi. Còn mơ màng lắm. He he he.

Nói chung catalogue thì không phải khó tìm. Nhưng em cần các bác trao đổi mang tính kinh nghiệm dễ hiểu. Em tìm hiểu cái này để phục vụ cho việc điều khiển thôi chứ em không phải dân nhiệt. Thanks

Neu em da noi nhu the, thi em chi can hieu nhu the nay cho de nhe. no thuc ra la cai quạt. cai quat nay cap gio tuoi vao may lanh va hut 1 phan gio da duoc lam lanh ve quat va thai ra ngoai troi. Khong khi da duoc lam lanh do se trao doi nhiet voi gio tuoi va lam lanh 1 phan gio tuoi. Nen khi gio tuoi thoi vao may lanh se khong chenh lech nhiet do nhieu lam so voi gio lanh hoi ve. goi la bo hoi nhiet.
Quy trinh van hanh nhu the da automatic tu nha san xuat roi. luu luong gio tra tu catalogue. nen dieu khien se rat don gian thoi. trong catalogue cung noi ve dieu khien bo hoi nhiet day. Ban chat no cung gan giong dieu khien he VRV.
Em tham khao Catalogue di nhe, se co loi giai cuc ky don gian cho dieu khien.

Thanks ptkien1978,

Nếu bác và các ae sẳn lòng chúng ta bàn tiếp vấn đề này. Em ví dụ nếu hệ thống mình có 10 AHU, tất cả các đường gió thảy của AHU mình dẫn về chung một bộ hồi nhiệt hết. Sau đó tận dụng lượng nhiệt này để cấp cho một AHU lớn ( hành lang chẳng hạn ). Đó chỉ là ý tưởng của em thôi bác nào có kinh nghiệm vụ này xin chia sẽ.

Đối với hệ thống canon vừa nói
hệ thống ống giố hồi ta thải 1 phần, phần còn lại hoà trộng với Không khí tưới cấp vào AHU
còn trong trường hợp bắt buộc phải thải toàn bộ không khí trong phòng ra ngoài ( phòng thí nghiệm sinh hoá chẳng hạn trong không khí có vi khuẩn ta dùng Heat recovery để làm giảm nhiệt độ của không khí tươi cấp vào AHU, với điều kiện 2 luồng không khí không tiếp xúc trực tiếp với nhau đảm bảo vi khuẩn không theo không khí tươi quay lại phòng

Y tuong cua em rat hay, tuy nhien, phai dat hang rieng 1 bo hoi nhiet nhu the thi moi co dc ( qua lon ). Gio tuoi se duoc lam lanh va cap vao cai AHU to to do.( Gia su: moi 1 AHU thai 15% luong gio. Cong 10 cai lai, va thiet ke 1 bo hoi nhiet co luong gio tuoi = luong gio thai cua 10 cai do ), neu dieu khien, thi lai thiet ke 10 cai actuator valve gan tren 10 ong gio thai do. Hay hinh dung khi 1 AHU hoat dong, con 9 cai kia thi khong hoat dong. Khi do luong gio thai hut tu cai AHU dang hoat dong co the len den 80%. Ac ac.
Day la 1 y tuong dien ro. That la dien ro.

Thank ptkien1978,

Em tiếp vấn đề này nhé, tất cả các đường gió thảy này đều có Damper Actuator điều khiển nó hết. Phòng nào không hoạt động sẽ tự động đóng lại. Có cảm biến áp suất gắn trên đường gió thảy tổng, và trong bộ hồi nhiệt sẽ có biến tần điều khiển quạt. Như thế rất tiết kiệm điện còn theo quan niệm của bên nhiệt lạnh thì em đang chờ nghe đây.

Cung dc chu sao nua. khong can cam bien ap suat, chi can link damper actuator den tung swith AHU, actuator loai on/of la ok. em ma dung cam bien ap suat thi toi, khong chinh xac. Bo hoi nhiet dung bien tan la ok.
Tuy nhien, nhu a da noi, khi 1 cai AHU chay, 9 cai khong hoat dong. luc nay luong gio tuoi vao cai AHU to to cua em se rat it. nen se coi nhu ko co gio tuoi. va se lai khong hieu qua.
Noi chung cai y tuong nay dien ro lam. va khong kinh te. Con ve mat ky thuat hay dieu khien thi moi cai deu co the lam duoc.
Ha ha.

Back
Bên trên