Cần giúp cho mình xin hỏi về block điều hòa

nguyenhoanghiep

Thành Viên [LV 0]
mình là người mới vào nghề điện lạnh ( 3 tháng thôi). mình cũng chỉ tìm hiều được không nhiều lắm. mình không được qua trường lớp gì cả. gọi là học mót cũng được. nhưng mình cũng thích nghề này. nên mình xin mọi người giúp đỡ. mình xin cảm ơn trước.
chả là hôm trước mình có đi theo ông thợ chính đi thay 1 block điều hòa. nó là điều hòa multi LG 48k btu ( 1 mẹ 2 con ) bị hỏng block. mã model máy mình không biết. mình có đo 3 cuộn của cục nóng thấy không đứt, không chạm vỏ. còn bị ket block hay không thì mình không biết.
với các điều hòa thường ( non-inver) thì khi mình đi sửa theo thợ chính nếu đo 3 cuộn mà không chạm không đứt mình có thể kick block cho chạy thử. đó là các máy 9, 12, 24 btu. mình chỉ biết mấy loại bình dân đấy, còn chưa biết tới các loại cao hơn.
và mình xin hỏi là:
- thứ 1 là : block của dòng máy inver và dòng non-inver có gì khác nhau không. mình tìm tài liệu trên mạng mà ko thấy. chỉ thấy nói qua thôi.
- thứ 2 là : block của dòng máy inver có thể kick để cho chạy ngoài giống như block của các máy non - inver không ( cái kiểu là mình đấu dây chạy với dây chung với nguốn rồi quẹt dây đề ấy )
- thứ 3 là: dòng máy multi là dòng máy chỉ có inver hay là có cả non-inver. nếu trên vỏ máy dòng multi không ghi chữ inver thì có phải là dòng non-inver. còn trên vỏ máy có ghi inver mới là dòng inver.
mình xin cảm ơn

Thứ nhất mình muốn hỏi bạn sao bạn chắc là block đó hỏng, bạn đã kiểm tra khi máy chạy thì đã có nguồn cấp đến block hay chưa.
Inverter và non inverter thì động cơ cũng như nhau cả, khác chỉ ở vấn đề có điều khiển bằng biến tần hay không thôi.
Với điều hòa inverter thường sử dụng gas HFC (R410A,R134A,...) áp suất làm việc cao hơn ĐH non inverter sử dụng gas HCFC (R22...) nên cấu tạo block nén chắc có một số điểm khác để phù hợp.

Thứ nhất mình muốn hỏi bạn sao bạn chắc là block đó hỏng, bạn đã kiểm tra khi máy chạy thì đã có nguồn cấp đến block hay chưa.
Inverter và non inverter thì động cơ cũng như nhau cả, khác chỉ ở vấn đề có điều khiển bằng biến tần hay không thôi.
Với điều hòa inverter thường sử dụng gas HFC (R410A,R134A,...) áp suất làm việc cao hơn ĐH non inverter sử dụng gas HCFC (R22...) nên cấu tạo block nén chắc có một số điểm khác để phù hợp.
Mình cam ơn bạn. mình xác định block hỏng vì nó bị kẹt. Vì khi cho máy chạy kẹp dòng lên tới gần 20a là block không chạy.
Với các máy dòng non-inver khi mình cho chạy kẹp dòng block lên quá cao mình thường kết luận là kẹt block ( đã kiểm tra tụ đề ok nhá ). có 1 vài con có khi chạy kêu rất to thường mấy con đấy mình đã thấy chập cuộn.
Với dòng inver thì mình không được tiếp xúc nhiều lên còn băn khoăn về dòng này. dòng inver là dòng dùng công nghệ biến tần. và dòng điều hòa vrv là dòng cũng dùng công nghệ đấy + sử dụng nhiều block trong 1 cục nóng. có thể điều chỉnh lưu lượng môi chất làm lạnh.
Mình chỉ băn khoăn là với block của dòng inver và các dòng máy muilti block mình có thể quẹt đề ngoài cho chạy được không? Vì thi thoảng với 1 số block dòng non-inver mình quẹt đề khi block bị kẹt cũng đã hoạt động lại. Còn 1 số thì hỏng hẳn không cứu được. ( mình đã làm với 1 số con kể cả tủ lạnh và điều hòa).
Với các dòng máy non-inver cũng có 1 số loại sài ga 410a và máy dòng inver có sài R22 ( dòng daikin). còn với tủ lạnh sài ga 134. Mình xác định máy sài ga gì thì toàn xem giấy chỉ dẫn gián trên máy
Mình mới vô học nghề kiến thức còn hạn hẹp có gì không đúng mong bạn chỉ

Chỉnh sửa lần cuối:
Thứ 1 : Block đó bạn nói đo không chạm thì chứng tỏ cuộn dây vẫn còn bị kẹt bạn lấy búa gõ vào đầu ruồi trên block rồi cho chạy thử ! còn dòng cao thì có thể Block đã bị trườn ampe có thợ làm Block mới cứu được :)
Thứ 2 : một số Block Inver không thể thử chạy bằng cách quẹt như no inver vì sài board và một số chạy nguồn 110v quẹt là đi luôn ! nói chung trước khi làm nên xem kĩ :P

1. Block máy non-inverter và inverter khác nhau:
- Non - inverter : sử dụng điện áp 1pha 220V
- Inverter sử dụng điện áp 3 pha 220V, 3 sợi dây cắm vào block đều là dây lửa đó
Bạn thử lấy đồng hồ đo điện áp cấp vào block của 2 loại này sẽ biết
2. Block inverter không sử dụng tụ để kích như máy mono được, lý do như mình đã nói ở trên là máy inverter sử dụng điện áp 3 pha 220v
3. Dòng máy muilty vẫn có loại mono và có loại inverter
Anh em nào biết thì bổ sung thêm giúp mình. xin cảm ơn

1. Block máy non-inverter và inverter khác nhau:
- Non - inverter : sử dụng điện áp 1pha 220V
- Inverter sử dụng điện áp 3 pha 220V, 3 sợi dây cắm vào block đều là dây lửa đó
Bạn thử lấy đồng hồ đo điện áp cấp vào block của 2 loại này sẽ biết
2. Block inverter không sử dụng tụ để kích như máy mono được, lý do như mình đã nói ở trên là máy inverter sử dụng điện áp 3 pha 220v
3. Dòng máy muilty vẫn có loại mono và có loại inverter
Anh em nào biết thì bổ sung thêm giúp mình. xin cảm ơn
mình cũng chưa sửa dòng inverter nhưng mình nghĩ bạn nói điện áp 3pha là 220 và 3 sợ là lửa thì có vẻ nhầm rùi.
thứ nhất theo mình biết thì block máy nén (1 pha)có 2 cuộn chạy và đề.trong đó có 1 chân chung(N) ,1 chân chạy 1 chân đề(L).
dòng inverter ko có tụ khởi động vì căn bản inverter sài biến tần để khởi động cũng như giúp tiết kiệm điện.

mình cũng chưa sửa dòng inverter nhưng mình nghĩ bạn nói điện áp 3pha là 220 và 3 sợ là lửa thì có vẻ nhầm rùi.
thứ nhất theo mình biết thì block máy nén (1 pha)có 2 cuộn chạy và đề.trong đó có 1 chân chung(N) ,1 chân chạy 1 chân đề(L).
dòng inverter ko có tụ khởi động vì căn bản inverter sài biến tần để khởi động cũng như giúp tiết kiệm điện.
Mình nghĩ không sai đâu bạn à. tại vì với các dòng máy inver sử dụng công nghệ biến tần để điều khiển động cơ. Mà mình tìm hiểu trên mạng công nghệ biến tần chỉ thấy có ghi là: Biến tần 1 pha ra 3 pha or 3 pha ra 3 pha, còn không thấy biến tần nào chỉ có 1 pha để điều khiển động cơ.
Nên mình nghĩ dòng máy inver loại máy gia đình sử dụng biến tần loại 1 pha ra 3 pha để điều khiển động cơ. loại điện áp là 3 pha 220v/127v
Với các máy multi sử dụng loại biến tần 3 pha ra 3pha với điện áp là 380v/220v ( để đạt hiệu xuất biến tần cao nhất )
==> là blook có 3 dây lửa là đúng thôi bạn.
Mình mới tìm hiểu đc 1 2 ngày. Có gì không đúng mong bạn chỉ thêm. Thank bạn

Mình nghĩ không sai đâu bạn à. tại vì với các dòng máy inver sử dụng công nghệ biến tần để điều khiển động cơ. Mà mình tìm hiểu trên mạng công nghệ biến tần chỉ thấy có ghi là: Biến tần 1 pha ra 3 pha or 3 pha ra 3 pha, còn không thấy biến tần nào chỉ có 1 pha để điều khiển động cơ.
Nên mình nghĩ dòng máy inver loại máy gia đình sử dụng biến tần loại 1 pha ra 3 pha để điều khiển động cơ. loại điện áp là 3 pha 220v/127v
Với các máy multi sử dụng loại biến tần 3 pha ra 3pha với điện áp là 380v/220v ( để đạt hiệu xuất biến tần cao nhất )
==> là blook có 3 dây lửa là đúng thôi bạn.
Mình mới tìm hiểu đc 1 2 ngày. Có gì không đúng mong bạn chỉ thêm. Thank bạn
biến tần là thay đổi tần số dòng điện (giảm tần số giúp cho dòng khởi động giảm)tần số giảm thì tốc độ động cơ cũng giảm.dc dễ khởi động.cũng như khi đạt đủ độ lạnh.máy nén sẽ chạy chậm lại giúp tiết kiệm điện.
còn với máy nén thì cấu tạo không có gì khác cả.chỉ là máy nén 1 pha hay 3 pha.tùy vào máy nén họ sẽ lắp loại biến tần vào 1 pha ra 3pha hay 3 pha ra 3 pha thoi.

biến tần là thay đổi tần số dòng điện (giảm tần số giúp cho dòng khởi động giảm)tần số giảm thì tốc độ động cơ cũng giảm.dc dễ khởi động.cũng như khi đạt đủ độ lạnh.máy nén sẽ chạy chậm lại giúp tiết kiệm điện.
còn với máy nén thì cấu tạo không có gì khác cả.chỉ là máy nén 1 pha hay 3 pha.tùy vào máy nén họ sẽ lắp loại biến tần vào 1 pha ra 3pha hay 3 pha ra 3 pha thoi.
thank bạn. có gì xin chỉ bảo mình thêm

máy cơ dùng block 1 pha thì dùng tụ đề, invecter thì dùng igbt(ic công suất) để cho ra 3 pha 220v (hoặc 3 pha 100v, 110v, do từng hãng) mỗi pha lệch nhau 120 độ, dòng biến thiên theo ic điều khiển từ thấp đến cao, hoặc ngược lại từ cao về thấp.

Bạn này nói đúng đó, block inverter là lốc 3 pha

Nói về Block máy lạnh, hay là lốc điều hòa, để am hiểu hết về nó thì phải nói là người từng xử lý nhiều con Lốc các lại mới hiểu được. Chủ thớt chưa rõ thì có thể email về hộp thư [email protected] để bên Điện Lạnh Miền Nam hỗ trợ bạn nhé.
Anh.chị em nào quan tâm về block máy lạnh, lốc điều hòa thì xem thêm tại : https://dienlanhmiennam.com/item/cung-cap-block-may-lanh-cong-nghiep.html

Back
Bên trên