CHỮA "ĐIẾC” TOEIC KHI BẠN QUÁ YẾU LISTENING?

Hà Ngân 123

Thành Viên [LV 0]
Bài viết này hướng đến các đối tượng:
  • Những bạn mới bắt đầu luyện nghe và còn đang loay hoay với trình độ nghe của mình
  • Những bạn đã nghe lâu nhưng vẫn cảm thấy “trình” mình không xê dịch chút nào
=> Bài này “sinh ra” là dành cho bạn.
Mình biết nhiều bạn học tiếng Anh, phần nghe có lẽ là phần “chua” nhất. Nghe không hiểu gì hay nghe như vịt nghe sấm là những câu nói quen thuộc của những bạn nghe yếu phần Listening.
‼

Tuy nhiên trước khi bắt tay vào công cuộc tìm thuốc giải cho căn bệnh này, hãy chắc chắn rằng bạn có thể kiên trì và chăm chỉ luyện tập theo như hướng dẫn của mình nha.

QUÁ TRÌNH LUYỆN NGHE NÀY SẼ ĐƯỢC CHIA THÀNH 2 GIAI ĐOẠN: SƠ CẤP VÀ NÂNG CAO
Ở GIAI ĐOẠN SƠ CẤP:

• Bước 1: Chỉ nghe tiếng anh thôi mà không nhìn script.
  • **Bước 2: **Sau khi đã nghe hết, hãy mở script xem nội dung bài nghe, vừa nghe vừa nhìn vào script để biết được bạn không nghe được từ hay câu nào.
  • Bước 3: Nghe lại lần 3, lúc này vừa nhìn vào chữ vừa đọc theo. Một lưu ý dành cho bạn đó là cố gắng đọc thành tiếng càng to càng tốt.
  • Bước 4: Nghe lại lần cuối một lần nữa và vẫn nhìn vào script
  • **Bước 5: **Ghi lại các từ mới đã nghe được, học cách phát âm và tập dịch câu.
Giai đoạn này sẽ phải mất 1 khoảng từ 2-3 tháng luyện tập đi luyện tập lại. Nếu bạn kiên trì đủ lâu thì sẽ cảm nhận thấy hiệu quả của nó. Sau 2-3 tháng tiếp theo bạn có thể thay đổi chiến thuật bằng cách nghe và chép chính tả. Nó sẽ giúp bạn tăng khối lượng từ vựng, nhớ cách phát âm, thậm chí cách sử dụng từ ngữ sao cho phù hợp với ngữ cảnh. Sau khi đã vững bạn có thể bước qua giai đoạn thứ 2.
Ở GIAI ĐOẠN NÂNG CAO:
  • Bước 1: Nghe một lượt để xem bạn hiểu được bao nhiêu % nội dung của bài
  • Bước 2: Nghe chép chính tả, từng từ, từng câu một, chỗ nào không nghe được thì có thể để trống và chép đến hết bài. Sau đó mở script xem lại những chỗ mà bạn chưa nghe được.
  • Bước 3: Nghe lại một lần nữa và hoàn thiện nốt phần thiếu mà không nhìn script
  • Bước 4: Sau khi hoàn thiện bài nghe, vừa nhìn chữ vừa đọc to rõ ràng theo tốc độ băng
  • Bước 5: Ghi lại từ mới và học cách phát âm
Giai đoạn này sẽ không tốn quá nhiều thời gian để cảm nhận được kết quả nếu như bạn đã nắm chắc chắn giai đoạn 1.
Mỗi ngày các bạn chỉ cần đâu đó từ 1 đến 2 tiếng mỗi tối hay những lúc rảnh rỗi để luyện nghe TOEIC chắc chắn sau một thời gian kiên trì bạn sẽ tiến bộ rõ rệt. Hãy nhớ rằng hãy nỗ lực rèn luyện và kiên trì mới có thể thu được kết quả! Chúc các bạn luyện tập phần Listening thật tốt!

Nguồn: Tiếng Anh Thầy Quý

Ở GIAI ĐOẠN NÂNG CAO:
  • Bước 1: Nghe một lượt để xem bạn hiểu được bao nhiêu % nội dung của bài
  • Bước 2: Nghe chép chính tả, từng từ, từng câu một, chỗ nào không nghe được thì có thể để trống và chép đến hết bài. Sau đó mở script xem lại những chỗ mà bạn chưa nghe được.
  • Bước 3: Nghe lại một lần nữa và hoàn thiện nốt phần thiếu mà không nhìn script
  • Bước 4: Sau khi hoàn thiện bài nghe, vừa nhìn chữ vừa đọc to rõ ràng theo tốc độ băng
  • Bước 5: Ghi lại từ mới và học cách phát âm

Back
Bên trên