Có nên tưới nước vào dàn nóng không ??

hoangpt

Thành Viên [LV 0]
Chào các bạn !!
Ở CQ mình sử dụng rất nhiều máy điều hòa cho các phòng thiết bị viễn thông (các máy điều hòa chạy 24/24h, quanh năm). Mình có ý tưởng thế này :
Vào mùa hè : lắp thêm đường ống nước sạch phun trực tiếp vào cánh tản nhiệt dàn nóng máy điều hòa. Cách làm này để tăng khả năng giải nhiệt cho môi chất , tăng khả năng làm lạnh cho máy , giảm dòng điện tiêu thụ và giảm tải cho máy nén ... !!
Nhờ các bạn có kinh nghiệm cho biết ý kiến về cách làm nói trên giúp tôi nhé.

Trả lời: Có nên tưới nước vào dàn nóng không ??

hay nhưng kiểu này bác nên tính toán làm sao nhiệt độ đừng quá chênh lệch, nếu không sẽ gây ứng suất, banh xác luôn bộ tản nhiệt!

Ý tưởng táo bạo quá!

Loại ĐHKK đã được thiết kế để giải nhiệt gió rồi, bạn phun nước vào cũng là tăng khả năng trao đổi nhiệt cho outdoor là hoàn toàn chính xác, xong nó sẽ nảy sinh vấn đề sau:
- Như bạn đã biết nước máy mà ta hay dùng rất nhiều cáu cặn, nếu bạn sử dụng chúng cho việc này thì nhiều khả năng các cánh tản nhiệt trên dàn sẽ bị bám cặn -> giảm k/n trao đổi nhiệt.
- Việc phun nước vào dàn cũng làm tăng khả năng bị gỉ sét các kết cấu kim loại trên giàn, và có thể ảnh hưởng tới phần bo mạch điều khiển của nó (do thiết kế của loại dàn này không tiếp xúc với nước)-> Giảm khả năng trao đổi nhiệt và tuổi thọ của dàn.

Như vậy có lẽ lợi bất cập hại, mong bạn cân nhắc!

Nếu có gì không phải bạn góp ý cho mình.:laugh:

nếu sử dụng nước thì đòi hỏi nước phải chảy thành màn như tháp giải nhiệt thì mới có hiệu quả, còn phun trực tiếp nó sẽ rất nguy hiểm cho Outdoor vì tạo chênh áp không đồng bộ ở từng chùm ống khác nhau

Cho em hỏi một tí. Các máy điều hòa chạy quanh năm thì thiết kế như thế nào để nó ko bị hư hỏng vậy...? Các moto chạy vậy sao nó chịu nổi?

Không nên tưới nước vào dàn nóng của máy ĐHKK dân dụng làm mát gió. Như bạn K43IHERE phân tích. Nếu bạn chăm chỉ tốt nhất chỉ nên phun rửa dàn 1tuần/lần là quá ok.

Người ta không phun nước thẳng vào dàn nóng mà phun nước thành sương vào luồng không khí trước khi vào dàn nóng hay làm ướt một tấm màn/lưới đặt trước dàn nóng tính theo chiều luồng không khí. Sản phẩm đã được giới thiệu và bán đã lâu.

dvtruc

Mình xin đóng góp thêm 1 ý kiến thế này:
Nếu phun nước vào dàn nóng, ngoài các yếu tố ảnh hưởng như pác K43IHERE đã nói thì còn phải xem lại là công suất máy bơm (để tưới nước í) và công tiêu thụ giảm cung cấp cho đều hòa cái nào có lợi hơn. Không khéo lại một tiền gà, ba tiền thóc thì hỏng.:)

Theo tôi tốt nhất là bạn nên làm sạch giàn out door một tuần một lần là chuẩn nhấy hơn nữa nếu khả năng tài chính cho phép làm thêm giàn sương xung quanh môi trường đặt máy.

Thang K43Ihere la ai vay-tao viet email mai co may ma ko tr loi a?
ve cau tra loi-K43Ihere tra loi duoc.
Moi nguoi ko can nghi ve giai phap ky thuat lam j nua. hay tinh toan chu ky khau hao ma len phuong an lay tien de Sep ky di.

@hornsby
Bạn có thể gửi tin nhắn cho mình trên trang Web này. Nhiều thư quá, làm sao mình biết bạn là ai ngay mà trả lời.

TB: Bạn cũng \"đanh đá\" như nick của mình vậy ;) ;) ;) :laugh:

Các bác có tài liệu hay link nào nghiên cứu, công bố cụ thể không.
Chỗ em cũng có hơn 50 cái ĐHKK, trình bày thuyết phục là sếp gật ngay.
Chả biết đầu tư ban đầu ntn, IRR ra sao...
Bây jờ tiết kiệm năng lượng là được trọng vọng lắm.

Hay lém... chơi kiểu này 1 thời gian là thay luôn giàn nóng đó... nóng ẩm sẽ làm cánh nhôm bị oxihoa gẫy hết.

Tưới nước dàn nóng vô tư, nhưng lưu ý là có khả năng sẽ xảy ra hiện tượng: Quá lạnh lỏng ngưng, sẽ đẩy đường đặc tính quá lạnh lỏng ngưng ra xa, làm cho công hút và đẩy máy nén dài ra, công đẩy máy nén không đổi, sẽ làm giảm tuổi thọ máy nén.

Tiền để phun nước vào cũng tốn kha khá, chưa kể nước lắm cặn bám đầy cánh nhôm thế là toi :)

Tưới nước dàn nóng vô tư, nhưng lưu ý là có khả năng sẽ xảy ra hiện tượng: Quá lạnh lỏng ngưng, sẽ đẩy đường đặc tính quá lạnh lỏng ngưng ra xa, làm cho công hút và đẩy máy nén dài ra, công đẩy máy nén không đổi, sẽ làm giảm tuổi thọ máy nén.
Sao tưới nước vào dàn nóng lại vô tư hả bạn...mình đang định làm giàn phun sương cho hệ thống giàn nóng vào mùa hè này...nhưng nhiều người nói dễ làm hỏng các cánh nhôm lắm...đang phân vân quá.
Bạn tư vấn giúp mình với

Chào các bạn !!
Ở CQ mình sử dụng rất nhiều máy điều hòa cho các phòng thiết bị viễn thông (các máy điều hòa chạy 24/24h, quanh năm). Mình có ý tưởng thế này :
Vào mùa hè : lắp thêm đường ống nước sạch phun trực tiếp vào cánh tản nhiệt dàn nóng máy điều hòa. Cách làm này để tăng khả năng giải nhiệt cho môi chất , tăng khả năng làm lạnh cho máy , giảm dòng điện tiêu thụ và giảm tải cho máy nén ... !!
Nhờ các bạn có kinh nghiệm cho biết ý kiến về cách làm nói trên giúp tôi nhé.
Chào cả nhà

Hệ thống này mình đã gặp và cũng đã thiết kế cho nó nên mình có mấy nhận xét sau:
- Ưu điểm: Đúng như ý bạn tăng khả năng làm lạnh, giảm dòng tiêu thụ.... thiết kiệm chi phí vận hành
- Nhược điểm:
+ Nếu dùng nước thường (nước mình vẫn sinh hoạt) thì về lâu dài sẽ tạo một lớp cặn bám vào cánh tản nhiệt (chính là ion CA+, Mg+... đó) và sẽ làm giảm hiệu suất máy tăng chi phí vận hành. Cách này chỉ là giải pháp tạm thời cho 1 mùa hè thì ok, nếu dùng lâu thì lợi bất cập hại.
+ Dùng hệ thống làm mềm nước (Softener) giống như cho chiller ấy, cái này chi phí đầu tư cao cỡ khoảng >3000 USD nên chỉ có thể áp dùng chó các hệ thống điều hòa lớn và gặp vấn đề về giải nhiệt (như nằm trong khu vực quá nóng, hoặc thiết kế thiếu tải...). Nhưng nước ra sẽ là nước mềm không bám cáu cặn vào dàn ống về lâu dài tiết kiệm chi phí vận hành, máy bền hơn.

Trên đây là một vài chia sẻ của mình

Ban tranhuytuong nói đúng. Ngoài ra nước cộng vợi bụi trong không khí sẽ tạo thành mảng bám vào dàn nóng tạo thành lớp bám ở ngoài gây giảm sự trao đổi nhiệt của dàn nóng.
Theo mình thì không nên dùng nước phun lên dàn nóng. Để giải nhiệt bằng khí như bình thường thì tốt hơn.

Back
Bên trên