Công việc của một kỹ sư M&E

hodinhcong

Thành Viên [LV 0]
Mình nghe nói nhiều về giám sát thi công M&E, nhưng ở mục này các anh đã có kinh nghiệm đi trước hãy nói cho em hiểu rõ hơn tính chất công việc và trách nhiệm của kỹ sư M&E cũng như giám sát thi công M&E.Vì thật sự cái này đối với Kỹ sư mới ra trường em nghĩ rằng còn rất mới.Hi vọng rằng anh em hãy có nhiều thông tin hơn nữa về Vị trí này.
Thân ái!

Trả lời: Công việc của một kỹ sư M&E

minh cung moi ra truong thoi nhung cung da di lam gan mot nam . thiet ket thi qua ro roi. cong ty minh chuyen thi cong thi cong viec cua ky su ME la thiet ke ban ve Shop(ban ve chi tiet de thi cong). sau do ra cong truong to chuc cho a em cong nhan lam dung theo ban ve thoi. con trach nhiem thi chac chan roi. Ra cong truong thi phai chiu trâch nhiem voi phan viec minh dam nhan thoi.:d

Ðề: Công việc của một kỹ sư M&E

Sao anh em đã từng làm rồi lại không chỉ cho tụi em kinh nghiệm của một kỹ sư M&E, để tụi em có thêm kinh nghiệm để bước vào nghề tốt hơn chứ. Em cũng là dân chuẩn bị ra trường nhưng cũng chưa hiểu nhiều về M&E cho lắm. Nếu đã là một kỹ sư M&E thì khi mình đảm nhận công việc và phân công công việc cho anh em công nhân làm thì chúng ta có suy nghĩ mình sẽ làm như thế nào và làm bằng những phương pháp nào để cho công việc đem lại kết quả tốt chứ. Đó là nhờ các anh đi trước có thể chỉ dẫn tụi em một phần nha. Có gì sai xin anh em bỏ qua nha.

mình cũng mới ra trường được 1 năm, nhưng đi làm đc năm thứ 2 rồi! Đầu tiên, bạn phải quản được người trong ""nhà "" đã ( đơn giản vì nhiều CN sẽ coi bạn chẳng ra cái đinh gì, phải chứng tỏ rằng, bạn hiểu biết nhiều về thi công, hoặc là người chỉ huy họ -- phải nghĩ ra nhiều phương pháp thi công vào từng trường hợp hiệu quả) nếu ko đc, thì tốt nhất, là ôm đống bản vẽ ra, đọc bản vẽ đưa cho đội trưởng, và đi giám sát chất lượng thi công.. có gì báo đội trưởng !!
Sau đấy, khi bạn quản đc việc nhà rồi, thì hãy lo tới việc ngoài! Đơn giản như, họp công trường, phải luôn luôn lí luận được vì sao chúng tôi thi công đúng, chậm tiến độ do đâu.. chất lượng thi công? giỏi hơn nữa là, nhìn thấy trước tiến độ thi công chung để mà tránh né các hệ khác, hoặc tận dụng điều ấy để mang tiền phát sinh về cho công ty!~~~

ps: mình đi làm được 2 năm, cũng như mới bắt đâu thôi! hi vọng bạn ko bỡ ngỡ như mình hồi đầu!

theo mình ban nên tìm đoc nhiều sách hướng dẫn thi công về điện,nước,điện lanh...rồi ra công trường học hỏi,làm cho quen ko biết ji thi hỏi thế là dần dần ok hà!

mình cũng mới ra trường được 1 năm, nhưng đi làm đc năm thứ 2 rồi! Đầu tiên, bạn phải quản được người trong ""nhà "" đã ( đơn giản vì nhiều CN sẽ coi bạn chẳng ra cái đinh gì, phải chứng tỏ rằng, bạn hiểu biết nhiều về thi công, hoặc là người chỉ huy họ -- phải nghĩ ra nhiều phương pháp thi công vào từng trường hợp hiệu quả) nếu ko đc, thì tốt nhất, là ôm đống bản vẽ ra, đọc bản vẽ đưa cho đội trưởng, và đi giám sát chất lượng thi công.. có gì báo đội trưởng !!
Sau đấy, khi bạn quản đc việc nhà rồi, thì hãy lo tới việc ngoài! Đơn giản như, họp công trường, phải luôn luôn lí luận được vì sao chúng tôi thi công đúng, chậm tiến độ do đâu.. chất lượng thi công? giỏi hơn nữa là, nhìn thấy trước tiến độ thi công chung để mà tránh né các hệ khác, hoặc tận dụng điều ấy để mang tiền phát sinh về cho công ty!~~~

ps: mình đi làm được 2 năm, cũng như mới bắt đâu thôi! hi vọng bạn ko bỡ ngỡ như mình hồi đầu!

Bác nói đúng lắm, nhều anh em mình tuy đã làm nhiều rồi nhưng khi mới vô một chổ mới thì bọn công nhân coi chúng mình không ra gì mặc dù chúng nó chẳng ra gì cả cái này anh em mới ra trường phải chứng tỏ được mình mới làm tốt được công việc. Nói chung làm giám sát đa phàn khổ đủ thứ chuyện (bị CDT chửi, cải lộn ì xì đùng ...) nhưng chắc điều này các bạn sẽ có là miềm vui khi làm xong một hệ thống nào đó đúng tiế độ, đúng kỹ thuật.
Ai mà đã chấp nhận làm giám sát nói chung không chỉ riêng M&E sẽ biết cảm nhận như thế nào khi ra công trường !

:) bạn hỏi hay quá.nhưng mà cái quan trọng theo tớ là mục đích thôi.bạn thích trở thành kĩ sư thiết kế,kĩ sư thi công hay là kĩ sư bán hàng.Cái mấu chốt là kiến thức thôi.Đọc nhiều xem nhiều các chủ đề mà bạn quan tâm đi.Mà tốt nhất là xem yêu cầu tuyển dụng ý.Cứ đáp ứng được là không phải lo đâu.Đừng lo lắng quá nhé.

Nói chung đi làm là học hỏi, không ai giám chắc mình biết hết, đặc biệt mà KS mới ra trường, nhiều khi biện pháp thi công CN trong từng trường hợp cụ thể lại có ý kiến hay hơn mình thì mình "im lặng" mà học hỏi thôi. Cái chính theo mình với KS đang làm việc trong môi trường mời, thì nói ít và thể hiện nhiều, và với những CN cứng đầu thì lấy lương ra mà trị, "Lương chính là động lực làm việc".

Nam giao M&E khá do nhờ làm như vậy đấy !

@ Các Mod: Tôi không hề có ý định chọc phá gì cả. Thằng ngu DTN gây chuyện trước nhé, không phải tôi!!! :D:D:D Dù sao cũng cám ơn các Mod đã dọn rác, hix, so ri các Mod nhá!!!

@ DTN: He he, thế đại ka chưa có kinh nghiệm à??? Vác gà xôi đến nhà, bái NamGiao làm sư phụ, NamGiao xem mặt có xứng đáng không rồi sẽ truyền dạy cho vài chiêu, để đi ra đường đỡ bị người khác chửi cho vì cái tội ngu!!! =))=))=)) Học chữ Nhẫn đã, rồi hẵng ra ngoài dạy đời thiên hạ, đại ka ngu ạ!!!

Back
Bên trên