CÙNG ĐÓNG GÓP CHO BOX ĐIỆN-ĐIỀU KHIỂN.

Trả lời: CÙNG ĐÓNG GÓP CHO BOX ĐIỆN-ĐIỀU KHIỂN.

Chào các bạn M& E
Hãy khắt khe với chính mình để thành công hơn, thực tế là một người thành công chỉ cần biết xóa bỏ những điểm yếu của mình.

Nghề M & E rất hay và người làm M & E nói chung và điều khiển nói riêng thường sống rất logich và thông minh.
Ai đã từng tự tay lắp ráp một cái tủ động lực và điều khiển cho một hệ thống Chiller cỡ dăm trăm RT trở lên thì mới thấy nó hay thế nào. Bỏ bữa là chuyện nhỏ, đang lắp mạch điều khiển thì qua đêm là chuyện thường. Đó mới chỉ là toàn mạch Rơ le có tiếp điểm thôi chứ chưa nói gì đến các mạch điện tử này nọ ( phần này nhà sx làm cả rồi).
Một hệ thống chỉ 5 ; 7 cum máy thôi, và bơm lạnh, nóng, tháp, PS, Van điện từ... nếu lắp hoàn chỉnh thì người kỹ sư này đủ trình làm ks trưởng một mảng rồi.

Phần động lực cũng rất hay, cs lớn, cable to, cứng, đấu nối khổ vì nặng. Tuy nhiên xong rồi thì nhậu chết thôi.
Sướng ko các bạn ? nếu tự tay đã làm đựoc cho dù chỉ mấy việc nhỏ thế thôi đã là hạnh phúc lắm.

Anh pc737 ạ!
Đúng là các anh em 5, 7 năm kinh nghiệm mà chẳng biết gì về các ngành khác thì cũng đáng trách thật. Thực ra những trường hợp như thế là tự chui vào vỏ ốc kiến thức của chình mình. Nhiều khi trên diễn đàn, thấy các anh em hỏi về những điều rất đơn giản làm mình đâm phân vân. Không hiểu anh em kỹ sư mà hỏi những điều gì kỳ lạ quá!
Năm Sửu, cũng chúc anh em kỹ sư M/E giành nhiều thắng lợi trong cuộc sống!

Hi pc737 & nguyenledung
Nghe hai bác thảo luận thật tình em chưa hiểu một các sâu sắc lắm. Vì tuổi đời và tuổi nghề của em còn ít. Em nhận làm Mod của Đ-ĐK là vì cảm mến các ae quản trị, kiến thức về HVAC của em từ con số 0 giờ đã khá hơn cũng nhờ trang web này. DO vậy em nghĩ ít nhiều mình cũng nên có chút đóng góp để giúp đỡ những người đi sau mình. Vai trò của em trong Mục này là sắp sếp, định hướng nội dung các bài viết tránh lang man làm rối trang web.
Chào bác pc737,
Những ý kiến của bác em cũng đã suy nghĩ từ rất lâu. Em xin mạn phép nói thêm vài ý của em.
Người đi trước đã trãi qua quá nhiều khó khăn. Khi đã vượt lên đỉnh cao người ta thường hay có tâm lý " con đường vừa qua đâu có gì khó đâu.." Giống như chúng ta thấy trẻ con mới tập cầm đũa vậy, vun vãi...thế là chúng ta có cảm giác bực bội...cầm đũa mà cũng không xong. Nhưng chúng ta đã quên rằng chính chúng ta đã cầm vài mười năm rồi nên mình xem chuyện đó giống như hơi thở vậy.
Em đã nói chuyện rất nhiều với các thầy, có thể nói rằng cái hồi xưa thầy học về số lượng kiến thức ít hơn bây giờ. Hiện tại đã có quá nhiều công nghệ, và sv phải học dàn trãi hơn do đó có thể yếu tố " Sâu " đã sụt giảm đi ít nào. Một ví dụ-ngày trước muốn làm cái đồng hồ giờ, phút, giây thôi phải dùng vô số IC giải mã, bộ đếm, Opam....làm rất khổ. Nhưng giờ sv khoẻ hơn nhiều chỉ cần mua con IC đồng hồ về chỉ cần lập trình xuất dữ liệu của nó ra là OK cái lợi là làm nhanh nhưng cái bất lợi là nắm rất lơ mơ kiến thức điện tử căm bản, kĩ năng phân tích mạch.
Những điều bác pc737 băn khoăn em nghĩ là không quá nghiệm trọng đến thế đâu. Sv hay giớ trẻ hôm nay có thể nhìn khía cạnh nào đó là ít kiên nhẫn, ít chịu khó học, học không chắc. Nhưng các bạn ngày nay có một lợi thế rất lớn là nhạy bén với thông tin, với công nghệ. Điều đó có nghĩa là các bạn Học nhanh hơn, giải quyết vấn đề nhanh hơn. Theo em cái mà các đàn anh nên lo cho thế hệ sau là : CHUYÊN CẦN, NỔ LỰC, TÍCH CỰC.
Những điều như thế này em tin rằng tất cả các bạn trẻ như em rất muốn lắng nghe. Nhưng chúng ta có thể mở thêm luồng khác: TÂM TÌNH, HƠN CẢ CHUYÊN MÔN,....và cuối cùng xin các bác hãy xoáy vào trọng tâm của topic này là " ĐÓNG GÓP NHỮNG Ý KIẾN CỤ THỂ ĐỂ PHÁT TRIỂN BOX Đ-ĐK "
RẤT MONG NHẬN ĐƯỢC Ý KIẾN CUẢ ĐÔNG ĐẢO BÀ CON, KHÔNG BÀ CON, ANH EM XA GẦN B)

Canon ạ!
Thực ra thì như mình là U40, bác pc737 là U50 tham gia diễn đàn này cũng là vì ham vui và cũng muốn giúp đỡ các bạn kỹ sư trẻ thôi! Lúc ra trường mình cũng cầm tuốc nơ vít, kìm, mỏ lết, ê-tô để vặn ốc, thay bạc đạn cho motor, bơm mỡ cho cơ cấu máy,... Hệ thống HVAC và điện mình tự học và tìm hiểu đấy. Mình ra trường là kỹ sư điện tử đấy bạn nhé. Tuy nhiên cho đến bây giờ, mình cũng không biết mình làm nghề điện hay điện tử nữa. Nói chung, trong trường đại học, các bạn được trang bị một kiến thức đủ để giải thích tất cả các sự vật hiện tượng xảy ra trong máy móc. Tuy nhiên có những kiến thức thuộc về ngành khác, các bạn cũng nên tự tìm hiểu để làm tăng vốn kinh nghiệm của mình.
Thế giới ngày nay không thể thiếu năng lượng điện. Vì thế, bạn nào làm cơ khí cũng nên biết một ít kiến thức về điện. Máy móc ngày nay tự động hoá cũng nhiều thì bạn hãy tìm hiểu thêm các kiến thức về tự động hoá nữa nhưng trên hết phải tỉnh táo. Cũng xin kể các bạn một chuyện vui thế này nhé:
- Ở một nhà máy, tự nhiên máy phát điện không vận hành được. Máy cứ khởi động lên rồi tự dừng máy luôn. Các kỹ sư và chuyên viên kỹ thuật tập chung tại máy xem xét từng cơ cấu mà không tìm ra nguyên nhân tại máy. Sau 5 giờ đồng hồ tìm nguyên nhân thì mới biết là bồn dầu \"bị cạn\". Các bạn thấy đấy, làm người kỹ sư, kiểm tra toàn diện hệ thống rõ ràng là điều quan trong nhất có đúng không các bạn. Nhiều nguyên nhân hư hỏng sẽ được khắc phục rất nhanh nếu các bạn có cái nhìn bao quát cho công việc của mình.
Vài lời cùng các bạn cho năm mới!

HI,
Lâu lâu rồi thấy Box Đ-ĐK yên ắng quá, sao thế ae.

Nghe bác nguyenledung nói vài kinh nghiệm thực tế thú vị quá. Theo quý ae trong box Đ-ĐK này chúng ta có nên mở thêm topic chuyên về các kinh nghiêm thực tế, những chuyện mà ae chúng ta nhạy bén giải quyết, nhưng chuyện mà ae chúng ta chợt \" ngớ ngẩn \". Cái này cũng thể là \" vạch áo cho người xem lưng \". Nhưng nghe những điều này nhiều thì số \" sẹo \" trên lưng sẽ ít đi. Đang chờ ý kiến các ae.

Bác pc737 ơi, có đề cử bác làm \" chủ tịch hội người cao tuổi đó\" bác có nhận không. Nếu bác làm chủ tịch rồi thì bác nguyenledung làm Phó chắc cũng không ai bàn cải đâu. Rất vui được sự chia sẽ đóng góp của những đàn anh đi trước. MOng các đàn anh đi trước tìm thấy được nhiều niềm vui cũng như cởi mở khi tham gia diễn đàn này.

Hậu quả của BK VN để lại :
- Kỹ sư ra trường chưa làm nên trò trống gì.
- Kỹ sư điện ra trường rồi chưa tkế, chế tạo, lắp đặt hoàn chỉnh cho một cái động cơ 3 pha đổi nối sao - tam giác đơn thuần, thậm chí có em cá bằng kỹ sư điện không đọc nổi ký hiệu trên bản vẽ điện dân dụng ( máy phát, biến áp, thiết bị đóng cắt...) Tôi phỏng vấn tuyển nhân sự cho cty cả trăm em mỗi năm, chả biết nói thế nào với mấy em như vậy.
- Kỹ sư nhiệt lại không học, không làm được việc cấp điện, điều khiển cho máy lạnh chạy !
- Kỹ sư cơ khí lại kém điện, kém nhiệt nên lại thiếu kiến thức về M & E chung.
- Kỹ sư điện thì tịt về lạnh, nhiệt, biết ít về cơ khí.

Vậy khi ra trường làm M & E nói chung gồm rất nhiều thứ gọi là cơ điện lạnh và vv thì làm sao ? Học lại từ đầu và phải có đam mê công nghệ, không ngại khó, ko ngại vất vả và phải biết không sỹ diện hão. Người làm khoa học hay công nghệ nói riêng phải dẹp bỏ tất cả hào nhoáng ban đầu, đi lên từ con bulon, cái bóng đèn và luôn mốn biết thêm về ... phân, nước thải, lumen, Btu/h, Hz, và cuối cùng là phương án tối ưu kỹ thuật, kinh tế.

Kinh nghiệm cá nhân của mình là phải sau khi làm 10 năm, được va nhiều dự án to, mới thấy tự tin và khi đã money.

Thời đại hiện nay có nhiều thuận lợi cho a e làm M & E được cơ hội học ko mất tiền nhiều, thư viện trên mạng miễn phí ( vô giá). Không nên chỉ nghĩ là với cái bằng tốt nghiệp BK của VN đã đủ kiếm ăn. Còn phải học rất nhiều, liên tục và cày như trâu.
Chúc a e M & E năm trâu mạnh như Trâu, kiên nhẫn và thông minh tìm cho mình minh chủ để làm việc, cộng tác, học hỏi.

Thế là bác PC737 chưa biết đến sinh viên nghành Hệ htoongs kỹ thuật trong công trình trong trường Xây dựng rồi sao bác cứ phải là bách khoa
Bách khoa có nghành nhiêt lạnh trong nghành htkt học nhiệt và điều hoà (ok)
bách khoa có khoa cơ khí trong nghành htkht học cơ khí, Thông gió
bách khoa có khoa điện trong nghành htkt học điện chiếu sáng và điện động lực
bách khoa có khoa tự động hoá trong nghanh htkt học tự động háo và điều khiển
ngoài ra nghanh htkt còn đào tạo thêm về cấp gas,khí nén,cấp nước sinh hoạt,thoát nước...
bac tuyen duoc sinh viên nghanh này ra trường tức là bác đã tuyển được 1 kỹ sư trong 4 kỹ sư rồi đó.nhưng thật hiếm làm sao bac tuyển được trong khi một năm sinh viên nghanh này chỉ ra trường từ 10-20 sinh viên của hiếm bác PC737 ơi.nếu như vớ phải sinh viên naog học nghanhf nay mà biết tiêng anh nữa thì coi như bác là nhà tuyển dụng bác đã trúng quả lớn:lol:

Trong 2 năm trở lại đây, mình cũng đã từng tuyển một số em ksư tốt nghiệp xây dựng : moi trường nước, cấp thoát nước nhưng tiếc là cũng chưa được e nào cứng cáp.
Thậm chí một tháng rồi có 4 em xin tự thôi việc sau khi làm thử. Động viên mãi cũng xin tìm nhà thầu xây lắp phía tỉnh lẻ ( cho dễ hơn) để làm.
Nguyên nhân vì sao ?
Rất đơn giản : thi công nhà cao tầng - hệ thống cấp thoát nước thì phải vẽ từ nguyên lý, mặt bằng, chi tiết lắp đặt đường ống và thiết bị cho đúng tiêu chuẩn kỹ thuật mà chủ đầu tư thiết kế đã yêu cầu. Vậy thôi, ngoài ra thì phải biết phối hợp với các nhân sự khác trên dự án như Tư vấn giám sát, bên A...
Tất nhiên là với kỹ sư mới ra trường 1 hay 2 năm thì hơi khó, nhưng cứ khó mà lùi thì hổ danh là dân BK hay XD nhỉ. Ai ròi cũng phải đối mặt với các vấn đề khó khăn của nghề, cách nào giải quyết nhanh nhất ? ko có cách nào khác : phải đi xuyên qua nó !
Tôi thông cảm cho các e ks trẻ vì mấy đứa bạn tôi đang dạy trong trường xây dựng như Khang máy, Thành thép, Bạn già như Bảo kết cấu, Việt đã về VCNXD... tôi biết tầm các bạn mình thế nào nên học sinh do mấy bạn mình dạy thì mình biết đến đâu.
Để trở thành một kỹ sư cứng nghề thì đòi hỏi sau khi tốt nghiệp phải cày rất ác, làm và tìm tòi, học các bạn,các a chị đi trước với tinh thần cầu thị. Như vậy mới kháenen được. Trong khuôn khổ diến đàn này, mình chỉ mong có càng nhiều thư viện kỹ thuật được up lên, giúp mọi người có thư viện chung ĐỂ BIẾT, ĐỂ LÀM, ĐỂ CHÚNG SỐNG VÀ ĐỂ LÀM NGƯỜI, giản dị vậy thôi.
Chúc các a e luôn vui và gặp may trong đời kỹ thuật.
pc737

bác PC737 ơi bác tuyển dân nước đi làm M&E là sai chiến thuật tuyển dụng rồi.bác cho đi xử lí nước còn được chứ cho đi lắp đặt hệ thống cấp nước nhà cao tầng bọn này no có leo được đâu quen bơi lội rồi mà hehe:laugh: .dân M&E trong trường xây dựng bác phải gặp nghành HK mà có thầy trần Ngọc Chấn ý thì mới tìm đúng người đúng nghành,giờ bác có muốn tuyển người vừa làm được đh&tg, điện nước ko cháu giới thiệu cho:woohoo:

Mình đăng tuyển liên tục trên VN Work.com.
Yêu cầu :
- Kinh nghiệm 5 năm.
- Có chứng chỉ quản lý hoặc giám sát, hoặc thiết kế.
- Biết nhiều thứ ngoài chuyên môn chính ví dụ : Kỹ sư nước phải biết cơ khí, điện, đhkk càng tốt.

Lương tối thiểu thử việc hiện nay : 450 S_USD tháng.- Cty Mỹ 100%

Công việc : giám sát thi công, quản lý thi công nhà cao tầng ( 10 đến 70 tầng), khu đô thị, trung tâm thương mại.

Địa chỉ : cty DELTA số 2 Đặng Dung HN.
Gặp anh Quang - Giám đốc nhân sự. Dự tuyển kỹ sư giám sát M & E

( M & E trong building : bao gồm tất cả điện( cao thế hạ thế, máy phát, uBS, BMS,Điều khiển và động lực...) nước( Cấp thoát, boiller, thoát nước ngưng, sử lý nước sạch, nước thải, thoát mưa...) dhkk ( nóng lạnh, đièu ẩm), thông gió, phòng cứu hỏa, thông tin liên lạc, PA, FA, thang máy, chống sét ( trực tiếp, nội bộ lan truyền). và nhiều thứ khác ).

Đọc các bài của bác nguyenledung và bác PC737,em thấy các bác đã cho em niềm tin về hướng đi đúng về làm 1 KS M & E
Tuy nhiên,để được như các bác và các bác trên diễn đàn,em phải bỏ time nhiều lắm
Em rất cám ơn các bác !
Thanks all !

@bác PC737: anh ơi,có phải cty a đang làm TVGS cho ctrình Plaschem bên Gia Lâm,Nguyễn Văn Cừ à?mà cty của anh là liên doanh với Mỹ chứ,đâu phải Mỹ 100 %

Hi Bac PC737

Rat cảm ơn ý kiến của Pc737 cho dien đàn & anh em nhìn lai minh.

Neu có cơ hội xin được thọ giáo bác 1 chầu cafe hay beer cung duoc

trungkaka1604 viết:
Quả thực nếu bạn biết về nhiều hệ thống thì bản vẽ này không có gì là khó hiểu. Tuy nhiên nếu có bản vẽ mặt bằng là một cái hồ bơi, thêm bản vẽ điều khiển của các bơm khác, suy luận và kết hợp lại thì bạn sẽ hiểu bản vẽ này. Có lẽ bạn nên đọc kỹ các bản vẽ của công trình bạn đang nắm thì mọi việc trở nên đơn giản hơn rất nhiều!

em vừa upload lên 1 số bản vẽ điện - điều khiển mà em dang làm.em chưa biết gì vvề lĩnh vực này cả.mong các bác giúp đỡ.
nhờ các sư huynh chỉ dùm em.
1.nguyên lý hoạt động của hệ thống
2.bóc khối lượng ống kẽm và dây điện dum với.
chân thành cảm ơn.

rất cám ơm anh canon mở box này để anh em có cơ hội biết thêm về DDC.sẳng hỏi thăm anh ở VN có chổ nào bán thiết bị của hiệu Invensys.Tac I/A.thank you.

hanglee viết:
rất cám ơm anh canon mở box này để anh em có cơ hội biết thêm về DDC.sẳng hỏi thăm anh ở VN có chổ nào bán thiết bị của hiệu Invensys.Tac I/A.thank you.
Ông bạn mình có làm công ty Ưu Việt không thế! Ông viết tên hãng BMS này quá chính xác nên mình hỏi thế! Thử liên lạc với họ xem sao!

đây là hệ điều khiển nhưng em chưa hiểu lắm về nguyên lý điều khiển va cách thi công.các sư huynh xem rui giúp em zới.ai có bản vẽ shopdrawing về điều khiển cho em xin zới.
cảm ơn!

http://upload.hvacr.vn/FILE_1464-xrf
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2009-05/MC_02__CONTROL_DIAGRAM_.dwg
http://upload.hvacr.vn/FILE_1465-u07
http://upload.hvacr.vn/FILE_1466-spo
http://upload.hvacr.vn/FILE_1467-i13
http://upload.hvacr.vn/FILE_1468-lti
http://upload.hvacr.vn/FILE_1469-n1c
http://upload.hvacr.vn/FILE_1470-9lu

Back
Bên trên