Cùng Nhau Viết Phần Mềm HVACR-BK Ver 1.0 Update

daongochungbk

Thành Viên [LV 6]
Phần mềm ngành HVACR của mình cũng không ít, nhưng có một phần mềm do chính ta viết cũng thú vị chứ các bác nhir, biết đâu sau một thời gian anh em lại tập hợp vào viết được một chương trình ra chò nhỉ, mang thương hiệu Việt, thể hiện sức mạnh đoàn kết của mọi người.

Em đây cũng đang viết mottj chương trình chưa xong, vấn đề bây giơ là : ngại nhất việc nhập các bảng tra và database, ngành mình bảng nhiều quá, công thức thì ít, mà nhất là có chỗ lại là đồ thiọ nữa chứ, vì vậy rất mất time ở công đoạn này, không biết có bác nào có các bảng tra ở dạng text không nhỉ (có thể Copy dễ dàng) thì up lên cho em và ai có nhu cầu xin, Thanks.

Hiện giờ em mới đang viết phần tính tải lạnh (tài liệu chính là HDTK HT DHKK - N Đ Lợi). Mấy hôm liền mất thời gian vào việc thiết lập cho truy vấn database cho nó hiển thị toàn tiếng Việt mà vẫn gặp đôi chút trục trặc, đến khi thiết lập OK thì tốc độ khởi động chương trình lại chậm, giờ em quyết định tạm thời bỏ qua phần Tiếng Việt có dấu trong Database (giờ là tiếng Việt nhưng không dấu) (Đương nhiên nếu dùng Font VIN thì OK ngay nhưng nhiều khi máy của người khác không cài thì cũng không hiển thị được nên em muốn dùng uincode hết.)

Có bác nào chung sở thích thì liên lác với em hợp tác làm nghe.

Em xin up lên vài bức hình về giao diên của chương trình các bác chi ý kiến nhé.

>> Các bác thử phần tính Rò rỉ của em được không, theo BS_EN_12101_6_2005_Smoke_and_heat_control_systems

Đây là file.exe:
[/b][/url]

Em mới cập nhất Ngày 10-12-2008 các bác test hộ em nhé.

Trả lời: Cùng Nhau Viết Phần Mềm HVACR Bà Con Ơi.

Link download hỏng rồi bạn ah. Mình không biết j về lập trình lắm. Nếu có thể giúp j được cho bạn thì bạn cứ nói nhé. Ý tưởng của bạn rất hay.

ý hay lắm bác Hùng, nhưng mình nghĩ, cái tính tải này thì trane đã thuê hẳn 1 cty để viết phần mềm, thì nó cũng tốt rồi, mình viết có thể o bằng, à bên hvacvn.com, admin có viết phần mềm giống Hùng đó, Hùng tham khảo coi sao !

bác nên xem tiêu chuẩn vn và viết ra những cái phầm mềm theo kiểu vn là ok nhất

à bên hvacvn.com, admin có viết phần mềm giống Hùng đó, Hùng tham khảo coi sao !

Cần nhập dữ liệu của những bảng nào? có gì anh nhập giúp cho?!

K43IHERE viết:

Trước hết em xin cảm ơn bác cùng toàn thể mọi người. Em cũng đã nghe Herot kể về bác, hy vọng tết này về bắc thì có dịp gặp bác. Khá nhiều bảng em cần, nói chug em đang bám theo quyên sách của 2 thầy PGS. Lê Chí Hiệp và Trần Đức Lợi và vậy các bảng ở đó cần thì mình đều phải đưa vào cả. Trước hết nếu bác có time thì bác giúp em bẳng Thông số bão hòa của của hơi nước, trong quá trình làm gặp thằng nào cần em lại nhờ các bác tiếp. Cảm ơn bác nhiều nha. :lol:

hodinhcong viết:
Mình có một số bảng dạng Text của một số môi chất,để mình up lên Hùng có dùng thì dùng
ý tưởng rất "Việt Nam"Hoan nghênh chú!
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_10/BANG_TRA_THONG_SO.rar

Cảm ơn ĐC nhé, hiện giờ mới dùng bảng H2O thôi, nhưng các bảng khác sẽ dùng.

Lamf sao giám so sánh với Trace nhưng nếu mình đầu tư time thì Soft của mình cũng OK lắm đó, và mình sẽ đưa được dữ liệu gần với VN.

>>
Mình đã fix lại link down rồi các bác download đi (vẫn link trên ý)

Hoan nghênh ý tưởng và việc làm của bác daongochungbk.
Công việc này nếu lôi kéo được các ae bên IT thì tốt quá. Nếu cần gì bác cứ lên tiếng ae có gì đóng góp cái đó.

Mình có bộ ActiveX Symbol Factory 2.0. Không biết bác có cần không. Cái này làm các chương trình có hình động chạy qua chạy lại ngon lành. Bộ đồ nghề hồi xưa làm giao tiếp máy tính.

Có bác nào có các thông số (thư viện) cho bảng này không nhỉ. Cho em xin nhé. Thanks.

canon viết:
Hoan nghênh ý tưởng và việc làm của bác daongochungbk.
Công việc này nếu lôi kéo được các ae bên IT thì tốt quá. Nếu cần gì bác cứ lên tiếng ae có gì đóng góp cái đó.

Mình có bộ ActiveX Symbol Factory 2.0. Không biết bác có cần không. Cái này làm các chương trình có hình động chạy qua chạy lại ngon lành. Bộ đồ nghề hồi xưa làm giao tiếp máy tính.

Được vậy thì gì cho bằng cảm ơn bác nhé, về vụ \"Đẹp\" em cũng rất thích, Em cũng có rất nhiều \"Đồ chơi\" như vậy bắc có muốn không em gởi tặng, Nhưng có thêm nhiều bộ sưu tập càng hay. Các bác thấy \"giao diện của trương trình\" thế nào ???

daongochungbk viết:
K43IHERE viết:

Trước hết em xin cảm ơn bác cùng toàn thể mọi người. Em cũng đã nghe Herot kể về bác, hy vọng tết này về bắc thì có dịp gặp bác. Khá nhiều bảng em cần, nói chug em đang bám theo quyên sách của 2 thầy PGS. Lê Chí Hiệp và Trần Đức Lợi và vậy các bảng ở đó cần thì mình đều phải đưa vào cả. Trước hết nếu bác có time thì bác giúp em bẳng Thông số bão hòa của của hơi nước, trong quá trình làm gặp thằng nào cần em lại nhờ các bác tiếp. Cảm ơn bác nhiều nha. :lol:
Được, Có phải bảng \"Thông số vật lý của nước trên đường bão hòa\" không? nhưng đính chính lại lài sách của thầy Nguyễn Đức Lợi nhé! Nếu đúng bảng đó, tối mai anh Up lên cho.

Về giao diện của chương trình như thế là ổn rồi, hic hic, mình nhớ lại hồi sv viết chương trình từ điển ngành bằng Visual Basic, rồi nhập dữ liệu từ quyển từ điển chuyên ngành vô Assec, ủa nhớ không biết có đúng tên không, đại khái là như vậy. Sau đó chuyển máy cho thằng em sử dụng, nào ngờ nó fomat c:/u/s; d:/u/s; e:/u/s, hic hic đi luôn 6 tháng ròng rã nhập liệu. tiếc hùi hụi. Lần này làm xong anh em nhớ chia ra để giữ nha!

Ah, mà theo anh, em cần nhập bảng nào thì ghi rõ:
Sách của thầy nào, in năm bao nhiêu, Phụ lục mấy, tên đầy đủ của bảng trong ngoặc kép.
Nhập vào chương trình gì:Exel, hay Assec... Font gì, cho thống nhất dạng dữ liệu nha.
Cái vụ nhập liệu anh hơi bị kiên nhẫn đấy. Hì!

K43IHERE viết:
Bảng \"thông số vật lý của nước trên đường bão hòa\" nè!
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_10/Thongsovatlycuanuoctrenduongbaohoa_1225288460.rar

Em cảm ơn anh nhiều, anh đã test chương trình của em chưa ?? Bác thấy chỗ nào có vấn đề, hay chỗ nào cần bổ xung thì cho em hay nghe. Bác có các thống tiêu chuẩn cho các loại không gian không (phù hợp với VN càng tốt) cho em xin em sẽ cập nhật vào chương trình.

Ủa, sao vị trí lại chỉ có ba nơi thôi vậy Hùng!?
Phần \"kết cấu\" \"không khí\" \"bên trong\" nên thiết kế \"mở\" hơn một chút, trong trường hợp người sử dụng không chọn được các loại vật liệu trong thư viện thì họ có thể tự nhập các đặc tính vào.
Ngoài ra mình nên tính toán cho cả phần bơm nhiệt -> cho quá trình sưởi ấm.
Mà mình đã làm chung thư viện dữ liệu rồi, tội gì mà không tính toán thêm luôn cho phần lạnh đông đi??
Sau đó tư vấn chọn luôn máy nén, dàn, thiết bị trao đổi nhiệt ... Hoặc chọn luôn máy dân dụng ...
Vụ này hay quá.:laugh: :laugh: :laugh: :laugh:

K43IHERE viết:
Ủa, sao vị trí lại chỉ có ba nơi thôi vậy Hùng!?
Phần \"kết cấu\" \"không khí\" \"bên trong\" nên thiết kế \"mở\" hơn một chút, trong trường hợp người sử dụng không chọn được các loại vật liệu trong thư viện thì họ có thể tự nhập các đặc tính vào.
Ngoài ra mình nên tính toán cho cả phần bơm nhiệt -> cho quá trình sưởi ấm.
Mà mình đã làm chung thư viện dữ liệu rồi, tội gì mà không tính toán thêm luôn cho phần lạnh đông đi??
Sau đó tư vấn chọn luôn máy nén, dàn, thiết bị trao đổi nhiệt ... Hoặc chọn luôn máy dân dụng ...
Vụ này hay quá.:laugh: :laugh: :laugh: :laugh:

Em xin cảm ơn đóng góp của anh.

1. Về vụ vị trí thì em mới có thời gian nhận vào 3 vị trí lớn - em sẽ cập nhật sau (giờ em cho đại diện để hình thanh 1 chương trình cơ bản xem thế nào) - Nhưng các vị trí khác thì mọi người hoàn toan có thể nhập các thông số vào các ô tương ứng (Thư viện hiện nay mới hỗi trợ dữ liệu từ vĩ độ 0 đến 30 - ỏ VN là OK rồi).
>> Sau khi đọc xong góp ý của anh em test lại trương trình thì thấy có phần code của vị trí em chưa sửa - lúc đầu em cho có 3 vị trí - nhưng cách đây 2 ngày em cập nhật cho tất cả các vị trí từ vĩ độ 0 đến 30, nhưng quên chưa chỉnh lại code của sự kiện khi người dùng không làm việc với ô Vĩ Độ nữa (Lostfocus):
--> Code:

--> Vì vậy khi mọi người nhập Vĩ độ khoảng 0 - 30 thì máy chạy đúng, chỉ có khi ngoài vùng đó CT ra thông báo hơi nhầm một chút.
2. Về chuyện mở thì rất mở đó chứ: cái nào mà có trong thư viên thì máy tự tra không có thì mọi người chọn một cái bất ky sau đó sửa lại số, em đang cập nhật chức năng khi máy tự tra thì \"CHữ màu đén\" khi ta sửa bằng tay nó sẽ màu đỏ - một số chỗ em việc xong từ mấy bữa trước, còn một số chưa viết được, sau đây là một số ví dụ:

--> Hình ở dưới đây để tính hệ số truyền nhiệt k của mái:

--> Kinh vào nút \"Tính\" để hiện bảng cho nhập Chiều dầy của các lớp cấu tạo và hệ số lam đa của mái:

--> Nhaapj xong thì kích \"Xong\"

3. Mấy phần kia để em cập nhật sau. Công doạn khó khăn nhất là viết cá HÀM TRUY VẦN DỮ LIÊU hiện giờ em viết coi như ổn nó rồi, các cái khác cập nhật nhanh thôi. Hiện giờ các bảng tra, em kiến cũng ổn rồi (từ mấy cuốn sách của các thấy trên mạng giáo dục - em down về lầu rồi mà quên, hôm trước mới lục ra thấy nó giúp được nhiều việc ghê). Việc em muồn nhờ mấy bác bây giờ là test chương trinhg hộ em và đóng góp những ý kiên quý báu như trên của bác ý. Nhưng lần sau bác có thể CHỤP HÌNH và đánh dấu vào những phần muốn em bổ xung ý nhé sau đó up lên, cho em dễ hiểu. Ví dụ nhu em làm đó. Xin cảm ơn anh

Trả lời: Cùng Nhau Viết Phần Mềm HVACR-BK Ver 0.099

Mà bác nào có hứng thú về lập trình mà muốn biết thuật nào (mà giờ chưa biết) trong chương trình của em thì cứ nói em sẽ post lên, còn tất cả Sourse của chương trình thì sau ngày 10/01/2009 sẽ đưa lên còn giờ thì không, chí đưa rời lẻ các thủ thuật ai hỏi mà thôi.

Trả lời: Cùng Nhau Viết Phần Mềm HVACR-BK Ver 0.099

Anh daongochung cần bảng nào cứ viết tên bảng lên nhé, chắc em giúp được phần nào :laugh: . Nếu a muốn file bảng tra là ở dạng pdf ( không phải pdf qua scan cho dễ copy ) thì em có mấy ebook hoặc trang web có nhiều bảng, em sẽ gửi cho anh. Còn nếu anh muốn file bảng tra là excel thì em sẽ giúp anh chuyển từ pdf sang excel :laugh: . Tóm lại là cho em cái tên, rồi em thử tìm và gửi cho anh :laugh:

Back
Bên trên