Dân Dụng Điều hòa bị rò điện ra cục Nóng..hellp

nói chung thì ĐHKK dòng Inverter của hãng nào cũng bị tình trạng này , nhưng chỉ có Panasonic là bị nặng nhất mọi người yên tâm sờ tay vào mà ko đi dép thì thấy tê tê thôi , chắc ăn thì cứ dép lào là ko bị gì. ngoài ra máy đhkk hàng nội địa Nhật Bản điện áp 100v cũng tình trạnh này , khi bị chỉ cần đảo dây pha cho biến thế là xong

Cái này là do hiệu ứng điện dung các bác ạ. Vỏ mãy và động cơ đóng vai trò như 2 bản cực của tụ điện, do máy inverter có tần số thay đổi nhiều khiến hiện tượng rò điện xảy ra rõ ràng hơn (máy cơ cũng có nhưng yếu). Tuy nhiên, dòng rò này là dòng vô công (hệ số cos phy = 0) nên không lo tốn điện (rò ảo). Để giải thích cái này thì cần phải xem lại vài công thức tụ điện, đau đầu lắm.
Để xử lý thì cứ nối đất là xong.
Và tốt nhất là cứ nên nối đất, đề phòng trường hợp nó bị "rò thật", sờ vào rồi lại cười không ngậm được mồm.

Nhà em mới lấy cái Daikin inverter 2 chiều dùng ga R32, bật CB lên là hở điện cục nóng luôn rồi chứ chưa cần phải chạy (thử bút điện thấy sáng), vậy nhờ các bác giải thích giúp.

1. Thợ nó nói đấy là do dòng cảm ứng có đúng không (em nghĩ là không phải vì block còn chưa chạy thì cảm ứng nỗi gì)
2. Đấu dây vào máy sai cực (dây nguội - dây nóng) có làm rò rỉ điện ra vỏ máy được không?
3. Nếu lắp đặt đúng cách rồi thì lỗi này mình phản ánh lên nhà sản xuất thì có được bảo hành không?
4. Nếu không khắc phục được hiện tượng hở điện ra vỏ mà phải nối đất thì có bị tiêu tốn điện năng vô ích không?

Mong các bác bớt chút thời gian trả lời. Em xin cảm ơn.

Bác chém thế không sợ có bão ạ
Em hỏi nhân viên hãng xem ?
Cách đây khoảng 4 năm bị 1 câu trả lời như vậy
Câu trả lời buông thõng rất đơn giản :
Anh chưa lắp máy Inverter bao giờ hả
Máy inverter nó phải tê tê
Anh thấy chỉ dẫn của hãng nối tiếp địa E chưa
Anh cho nó xuống cọc tiếp địa, hay ống nước là xong

Điều hòa Panasonic nhà em mới lắp tuần trước, hôm qua cho chạy thì phát hiện vỏ cục nóng và giá treo bị chạm mát, sờ tay vào thấy tê tê, không biết nguyên nhân vì sao...các bác có cách nào tư vấn giúp em với
Bạn lấy một sợi dây điện nối với ốc vít trên vỏ cục nóg rồi đầu kia kủa dây bạn chôn xuống đất là nó hết rò điện ngay

Mình làm nhiều vụ này nè . Bạn đổi hai đầu điện nguồn là sẽ giảm hoặc hết luôn . VD lúc bạn lắp xong bạn cho máy chạy , khi đuôi nóng chạy bạn đo điện ( cách đo chắc các bạn biết rồi ) , đồng hồ báo chạm ra khoảng trên 60V là sờ vào thấy tê tê , trên 100V là bị giật . Các bạn đổi hai dây nguồn sẽ thấy hết hoặc chạm ra chỉ còn khoảng 30V trở lại và sẽ hết tê liền

Để xử lý hiện tượng này thì các bác lấy cọc sắt 8 hay sắt gì cũng được đóng xuống dưới đất sau đó lấy dây điện phi 4 nối từ dàn nóng xuống cọc sắt. Đảm bảo hết 100%

Để xử lý hiện tượng này thì các bác lấy cọc sắt 8 hay sắt gì cũng được đóng xuống dưới đất sau đó lấy dây điện phi 4 nối từ dàn nóng xuống cọc sắt. Đảm bảo hết 100%
Cục nóng lắp trên tầng 3 nối dây xuống tận đất thì lòng thòng quá, đóng thanh sắt vào tường có đc ko b?

Back
Bên trên