Công Nghiệp Điều hoà Trung tâm

ngvietlg

Thành Viên [LV 1]
Kính chào Anh em
Mình mới chỉ biết một số loại điều hoà trung tâm như sau:
1- VRV,VRF,Multi, MPS ( các loại này same)( Daikin, sanyo, LG..)
2- Điều hoà giải nhiệt bằng nước ( Dàn nóng), dàn lạnh gió (FCU). ( Daikin, York..)

Câu hỏi : Hãng nào SX máy hệ nước lạnh nhỉ? Dàn lạnh giải nhiệt nước ấy!

Trane fair không nhỉ, mình không rõ lắm, Anh em chỉ giáo giúp với
xin cảm ơn!

Trả lời: Điều hoà Trung tâm

dàn lạnh giải nhiệt nước là thế nào ấy nhỉ?!
có phải ý của ngvietlg là dàn lạnh như các ahu, fcu không? Nếu thế thì tất cả các hãng lớn (và cả các hãng ko tên tuổi lắm) đều sản xuất.
hoặc là 1 loại dàn lạnh (có thể gọi nôm na là cửa gió có làm lạnh bổ sung): sau khi gió lạnh từ ahu chẳng hạn tới cửa gió này rồi, tại đây ko khí được tiếp tục làm lạnh sâu hơn nhờ coil nước lạnh. Cái này thì mình cũng ko biết những hãng nào có sản xuất nữa. Chỉ nghe nói thế thôi.

vài cái tên cho các fcu, ahu: york, trane, carrier.
ko rõ lắm retech có làm ko. bạn xem trang web của nó xem
trong nước cũng có 2-3 đơn vị khác bắt đầu sx thì phải (TPHCM. Nghe nói cũng có chứng chỉ

Máy điều hoà 2 cục, giàn nóng giải nhiệt nước thì có. chứ làm gì có giàn lạnh giải nhiệt nước. Hãng trane sản xuất loại này, gọi là RACU. Các hãng khác chắc cũng có SX, bạn thử tìm hiểu xem sao.

Có chứ Ptkiên
ông tư tưới vào là thành giàn lạnh giải nhiệt nước
Còn chuyện ông tưới nước hay bia 37oC là tuỳ vào ý thức:eek:hmy:

ngvietlg viết:
Kính chào Anh em
2- Điều hoà giải nhiệt bằng nước ( Dàn nóng), dàn lạnh gió (FCU). ( Daikin, York..)

xin cảm ơn!
1-VRV->Daikin, VRF->Mitsubishi, SET FREE->Hitachi, Multi-V->LG...MPS mới nghe nói
2-Điều hòa giải nhiệt bằng nước (Bình ngưng) chứ k gọi dàn nóng hay dàn ngưng nữa. Lý do: tiếng Việt bình khác giàn. Dàn lạnh (khỏi cần gió) FCU, AHU ->Trane, York, Carrier, DUNHAM-BUSH, v.v...
Câu hỏi: Hãng nào SX máy hệ nước lạnh nhỉ?
Chắc bác muốn hỏi về chiller đây mà. Xin thưa ở thị trường Vietnam: Trane, York, Carrier, DUNHAM-BUSH,Fusheng...
Dàn lạnh giải nhiệt nước ấy!
Đã giàn lạnh thì còn giải nhiệt mà làm gì???

Mình ko phải dân điều hòa nhưng hiểu nôm na thế này:
- Với các Chiller thì dàn nóng giải nhiệt gió hoặc giải nhiệt nước
- Còn với các Heat pump (bơm nhiệt) thì có van đảo chiều để đưa nước nóng tới các giàn trao đổi nhiệt. Khi đó là giàn lạnh giải nhiệt nước. Nước giải nhiệt có thể tận dụng từ Boiler hoặc các nguồn sinh nhiệt khác.
Em không phải dân trong ngành HVAC. Vừa viết vừa sợ, bác nào đứng lên giải thích cho mọi người giùm em cái.

ngvietlg viết:
Kính chào Anh em

xin cảm ơn!

Phải chăng bác định nói đến loại điều hoà 1 cụm giải nhiệt nước hoặc giải nhiệt gió. Loại này có công suất lớn, tích hợp dàn nóng và dàn lạnh chung với nhau và có 2 loại là giải nhiệt gió và giải nhiệt nước.

gavrotte viết:
Mình ko phải dân điều hòa nhưng hiểu nôm na thế này:
- Với các Chiller thì dàn nóng giải nhiệt gió hoặc giải nhiệt nước
Đúng. Ngoài ra trong những ứng dụng đòi hỏi làm lạnh sâu (ví dụ như trong bảo quản vacxin, do tỉ số nén quá cao 1 máy lạnh k thể đảm đương được. Khi đó phải dùng chu trình nén 2 cấp hoặc dùng máy cascade dùng dàn lạnh của máy này giải nhiệt cho dàn nóng của máy kia.
- Còn với các Heat pump (bơm nhiệt) thì có van đảo chiều để đưa nước nóng tới các giàn trao đổi nhiệt. Khi đó là giàn lạnh giải nhiệt nước. Nước giải nhiệt có thể tận dụng từ Boiler hoặc các nguồn sinh nhiệt khác.
Heatpump có van đảo chiều làm cho giàn nóng thành giàn lạnh và ngược lại. Các van này đặt trước và sau máy nén. Lưu ý chỉ có Heatpump reverse cycle mới có van này. Heatpump only khỏi cần, nó k khác gì 1 cái máy lạnh bình thường chỉ có điều, thay vì lắp dàn lạnh trong phòng thì lắp dàn nóng trong phòng thôi. Còn nước nóng mà bạn đề cập đến thường lấy từ một nguồn khác, đưa vào AHU hay FCU, tất nhiên AHU hay FCU này phải có 2 dàn coil, cooling coil và heating coil. Không ai gọi dàn lạnh giải nhiệt nước hay gió gì cả. Đã là giàn lạnh thì còn giải nhiệt làm gì nữa.
Em không phải dân trong ngành HVAC. Vừa viết vừa sợ, bác nào đứng lên giải thích cho mọi người giùm em cái.
Diễn đàn luôn hoan nghênh các bạn đặt câu hỏi.

Rất cảm ơn anh em chi giáo. Đương nhiên dàn lạnh rồi thì còn giải nhiệt sao được. Mình đang muốn tìm hiểu về Chiller giải nhiệt nước hoặc giải nhiệt gió thôi! Mình đang theo dõi bài viết của anh \"Herot) về chiller. Cung hiểu thêm phần nào rồi.
Xin lỗi các huynh đệ vì câu hỏi lủng củng quá

Em thấy có hệ AHU (của York) vừa có làm lạnh, vừa có sấy nóng. Vậy mục đích của nó có phải là thế này không:
Gió hồi đi qua giàn lạnh để làm lạnh (đương nhiên) --> tiếp đó lại đi qua giàn nóng (dùng bằng nước nóng tuần hoàn). Vậy làm lạnh rồi lại làm nóng để làm gì ợ?
Thanks in advance!

Chào hoangtronghai,
Bạn nên nhớ là ĐHKK không chỉ sử dụng ở CHÂU PHI nhé? Nó còn sử dụng cho các nước có khí hậu thấp hơn vùng nhiệt độ tiện nghi cho con người nữa đấy. Máy sử dụng anh AHU đó chạy ở 2 chế độ (cooling và heating), hay đơn giản ví dụ nó sử dụng cho miền bắc, mà như bạn biết rồi đấy miền Bắc mùa hè thì khỏi nói rồi, nóng chết luôn và như thế máy phải chạy ở chế độ cooling thôi. Còn mùa đông thì ngược lại, và tất nhiên là trường hợp heating sẽ phát huy tác dụng rồi?
Lưu ý là bạn cẩn thận nhầm AHU với anh Heat Recovery nhé.
Bye

Hi hoangtronghai,
Ngoài ra, dàn lạnh và dàn nóng hoạt động đồng thời còn mang mục đích tách ẩm. Với khí hậu miền Bắc thì có những ngày độ ẩm tới gần 100%. Không khí cần được tách ẩm bằng cách làm lạnh sâu (hạ nhiệt độ -> thu nước ngưng tụ) xuống dưới nhiệt độ đặt sau đó không khí lại qua giàn nóng để nâng lên giá trị nhiệt độ đặt. ACE trong forum chịu khó đọc tài liệu trong thư viện nhé. Đầy đủ cả đấy.

Cảm ơn sự bổ sung kịp thời của gavrotte.
Trog thư viện cũng đã viết kỹ về Heat Recovery rồi đấy,.....

AHU : Air Handling Unit hay CTA (central treaments de\'Air)-Tiếng Pháp
Như vậy bản thân tên gọi đã phần nào nói rõ công dụng của nó rồi.
bao gồm : kiểm soát nhiệt độ, độ ẩm, độ sạch (bụi, CO2...)áp suất...vv

tất cả các nhà sản suất AHU đều có thể đáp ứng các yêu cầu này (ngoại trừ một số nhà sản suất chỉ muốn bán loại tiêu chuẩn-do giá thành hay số lượng đặt hàng)

Sau đây là một cấu hình chuẩn của 1 AHU / ta có thể thêm hay bớt bất kỳ thiết bị nào ta muốn...

Sau đây là một cấu hình chuẩn của 1 AHU / ta có thể thêm hay bớt bất kỳ thiết bị nào ta muốn...

-To tam_ciat :
Các loại dàn lạnh có 2 phần chính là dàn coil và quạt
Dù cho là FCU,AHU,PAU,HW gì đi chăng nữa thì cũng có 2 thành phần căn bản này.
Tùy theo mỗi loại mà có thêm lọc,bộ giảm ẩm,điện trở sưởi,các thiết bị phụ...Tùy theo từng loại mà ta cần quan tâm tới thông số gì của nó để ứng dụng cho phù hợp.
Mọi thứ phức tạp đều quy về căn bản !

ngvietlg viết:
Kính chào Anh em

xin cảm ơn!

Theo thông tin này mình xin trả lời như sau:
1. Co1 thể đây là loại Package (tu dung): dàn lạnh đạc trong xường bao gồm cả máy nén và dàn nóng bên trong dàn lạnh và dàn nóng này sẽ được giải nhiệt bằng côling tower.

2. Là loại Chiller. Đây là 1 cụm máy bao gồm thiết bị bay hơi, thiết bị ngưng tụ và máy nén. Chất tải lạnh là nước.Còn các loại khác thì chất tải lạnh là Gas lạnh.

Thanks

Back
Bên trên