Thảo luận Dự toán ME theo form nhà nước

nmq123

Thành Viên [LV 4]
Chào các bác,

Em đang dính vào 1 vụ lập dự toán theo kiểu nhà nước. Bác nào có kinh nghiệm về cái này cho em hỏi tý.
- Phần việc cơ điện (đặc biệt là mục ống gió) không có mã quy định chi tiết thì mình làm thế nào? Em được tư vấn là cứ phang cái code TT (tạm tính vào) cho những cái không có. Tình hình mà như thế thì bản dự toán của em đến 90% là TT tái tái mất.
- Định mức đơn giá vùng miền có nhất thiết phải theo không? Đọc nhiều cái thấy nó phiêu quá. VD: kéo 1m cáp điện 4Cx3.5 hết 2,131VNĐ nhân công, vật tư có 26,946VNĐ, đếch quan tâm gì đến chủng loại và hãng sản xuất. Hóa ra phone với Xiaomi bằng nhau à?
Không biết ở Tây nó làm dẹ toán dư lào nhỉ? Nếu mà cũng dư lày thì chệt.

Hi bạn,

Nếu bạn làm các công trình nhà nước, đương nhiên dự toán lập HSMT hay HSDT sẽ dính dáng tới công trình nhà nước.
Cái này bạn dùng bản dự toán của Hoàng Hà G8 thông dụng được nhiều người sử dụng (ngoài ra còn 1 số pm khác), sẽ cập nhật liên tục các thông tư nghị định của nhà nước ban hành và việc áp dụng cho các vùng miền. Mình có từng làm, nhưng lâu không làm nên cũng quên dần. Search trên mạng sẽ có các thông tin liên quan: Thông tư 04, NĐ 103, thông tư 06, QD 957, ... đặc biệt là căn cứ sẽ là các bộ định mức theo nhà nước chủ yếu phần lắp đặt ... Nhưng tới lúc bạn đọc xong và thấm chắc là k kịp rồi (chạy chiết tính, áp giá, ... đau đầu lắm). cách tốt nhất là tìm người chuyên nghiệp có nghiệp vụ sẽ tốt hơn (không sau này sẽ mệt với thẩm tra, kiểm toán,). Nếu cần bạn đưa các đầu mục và email của bạn, mình tìm mã sơ bộ mẫu mà tìm hiểu, ... Lâu rồi mình k làm nên quên mất nghề rồi @@!

làm dự toán cho công trình nhà nước thì nó phức tạp hơn. Tuy nhiên đã có hướng dẫn chi tiết ban hành theo rồi mà. Trong phần lắp đặt bạn áp dụng theo nghị định 1777/BXD. Những mục không nằm trong những mã quy định bạn có thể tự đặt mã cho mình. rồi căn cứ công việc để tính toán theo 1 mã gần đúng. sau đó áp dụng theo thông tư 04/2010 để hiểu vì sao lại có được các % tính toán ở dưới.
Định mức đơn giá thì nhất thiết phải theo. bạn làm ở tỉnh nào thì điện cho sở xây dựng của tỉnh đó để hỏi xem người ta căn cứ thwo thông tư nào để mình làm căn cứ tính toán.
Đó là 1 chút ý kiến của mình. có gì sai thì các bác góp ý nhé. ném đá nhẹ tay thôi ạ.
Mà trên diễn đàn cũng có khá nhiều tài liệu về dự toán nhà nước để bạn tham khảo. \
Nếu cần thêm mẫu dự toán mình sẽ gửi cho nhé.

Cám ơn bác, em cũng có nhờ người làm hộ rồi. Nhưng cứ thấy nó phiêu phiêu thế nào đó, nhiều mục, nhiều hệ số quá, không kiểm soát nổi. @@
Theo kinh nghiệm của bác thì làm cái đấy xong nó có khả thi không? Chứ em thấy chạy dự án theo cái này thì mút mùa mới đến đích. hix hix

Cám ơn bác, em cũng có nhờ người làm hộ rồi. Nhưng cứ thấy nó phiêu phiêu thế nào đó, nhiều mục, nhiều hệ số quá, không kiểm soát nổi. @@
Theo kinh nghiệm của bác thì làm cái đấy xong nó có khả thi không? Chứ em thấy chạy dự án theo cái này thì mút mùa mới đến đích. hix hix

Hehe, Áp theo định mức, thông tư nghị định mới nhất áp cho vùng đó thì là hệ số 1 thôi. Còn về dự án Tùy vào "Mối quan hệ" mật thiết với đơn vị CĐT thế nào thôi. Chứ đa phần để trúng thầu 1 công trình dây mơ rễ má nhiều lắm. Dự toán để làm HSMT chỉ là bước làm để hợp thức hóa cho phía xin vốn TMĐT thôi. Sau này thương thảo ký Hđ còn chán he he.

Back
Bên trên