Dùng PLC để điều khiển và giám sát hệ thống lạnh

fangteo

Thành Viên [LV 0]
Em đang làm đồ án tốt nghiệp dùng PLC để điều khiển hệ thống lạnh và giám sát bằng wincc. Các anh có thể giúp em nêu các đầu vào ra của các thiết bị cần được đk trong hệ thống lạnh và xây dựng một mô hình để giám sát hệ thống trên wincc được ko? Em cảm ơn nhiều.

Ðề: Dùng PLC để điều khiển và giám sát hệ thống lạnh

Hi. Minh khong phai ky su
Minh sale thoi

Em đang làm đồ án tốt nghiệp dùng PLC để điều khiển hệ thống lạnh và giám sát bằng wincc. Các anh có thể giúp em nêu các đầu vào ra của các thiết bị cần được đk trong hệ thống lạnh và xây dựng một mô hình để giám sát hệ thống trên wincc được ko? Em cảm ơn nhiều.
sac,cái này mà cũng cần trợ giúp nữa sao?vậy tôi hỏi bạn xem bạn biết được đến đâu rồi nhé,bạn trả lời tôi các câu hỏi sau,và từ đấy tôi sẽ giúp bạn xem bạn cần làm những gì và tôi sẽ cung cấp tài liệu cho bạn
1 Bạn học trường gì ngành gì(cái này quan trọng đấy xem trình độ bạn đến đâu)
2 Bạn có thể lập trình PLC không?
3 Bạn biết dùng WinCC k? (winCC 6.0) thôi
4 Bạn đã tìm hiểu hệ thống lạnh đến đâu rồi

sac,cái này mà cũng cần trợ giúp nữa sao?vậy tôi hỏi bạn xem bạn biết được đến đâu rồi nhé,bạn trả lời tôi các câu hỏi sau,và từ đấy tôi sẽ giúp bạn xem bạn cần làm những gì và tôi sẽ cung cấp tài liệu cho bạn
1 Bạn học trường gì ngành gì(cái này quan trọng đấy xem trình độ bạn đến đâu)
2 Bạn có thể lập trình PLC không?
3 Bạn biết dùng WinCC k? (winCC 6.0) thôi
4 Bạn đã tìm hiểu hệ thống lạnh đến đâu rồi

em xin trả lời các câu hỏi của anh phantom86 như sau:
1.em là sv năm cuối hvktqs và đang làm đồ án tốt nghiệp, tên đầy đủ đồ án mà thầy đưa cho em là: Thiết kế hệ thống dây chuyền làm lạnh trên PLC
2.em có thể lập trình PLC
3.em biết dùng wincc (em đang dùng wicc 7.0sp2 cho win7)
4.cái em đang cần bây giờ là xây dựng một bài toán đk cả hệ thống lạnh (cụ thể là 1 kho lạnh) trên nền PLC và có thể giám sát + điều khiển nó thông qua giao diện wincc.Cái em ko rõ ở đây là mình cần phải đk các thiết bị gì trong hệ thống lạnh (cảm biến nhiệt, máy nén, quạt làm mát cho dàn lạnh, van tiết lưu ...), và các sự cố thường gặp khi vận hành.

1.em là sv năm cuối hvktqs và đang làm đồ án tốt nghiệp, tên đầy đủ đồ án mà thầy đưa cho em là: Thiết kế hệ thống dây chuyền làm lạnh trên PLC
4.cái em đang cần bây giờ là xây dựng một bài toán đk cả hệ thống lạnh (cụ thể là 1 kho lạnh) trên nền PLC và có thể giám sát + điều khiển nó thông qua giao diện wincc.Cái em ko rõ ở đây là mình cần phải đk các thiết bị gì trong hệ thống lạnh (cảm biến nhiệt, máy nén, quạt làm mát cho dàn lạnh, van tiết lưu ...), và các sự cố thường gặp khi vận hành.
Học viện kỹ thuật quân sự thì quá hay rồi.Ở đó kiến thức thực tế quá lớn,nhưng hình như bạn hơi ngại phải đọc tài liệu thì phải.Một kho lạnh bao gồm các thành phần sau:
1 Hệ thống Chiller(làm lạnh nước)
+Bạn cần điều khiển cho áp suất đường ống là không đổi do đó cần điều khiển tốc độ bơm trên đường ống bằng biến tần suy ra cần 4 cảm biến áp suất và ít nhất 4 VSD điều khiển 4 bơm
+Cần cân bằng áp suất trên 2 đường ống bằng cách đóng mở van bypass suy ra cần điều khiển 2 van bypass
+Khỉ tải lạnh thay đổi thì nhiệt độ nước trên đường ống thay đổi do đó phải duy trì nhiệt độ trên đường ống cấp đến tải lạnh không đổi.duy trì nhiệt độ này bằng cách thêm hoặc bớt chiller.cần cảm biến nhiệt độ và điều khiển đóng mở chiller(cẩn thận lập trình k hợp lý sẽ dẫn đến đóng cắt chiller liên tục)
2 Tháp giả nhiệt cho chiller
-Tương tự chiller cần điều khiển áp suất đường ống và nhiệt độ đường ống
-Do đó các phần cần dk hệt chiller
3 Buồng lạnh
-Tuỳ theo mức độ làm việc trong buồng lạnh
-Đa số cần điều khiển van nước lạnh,quạt thổi khí lạnh

Cơ bản hệ thống kho lạnh có các phần:
1. Hệ thống máy nén lạnh (1 hoặc nhiều máy tuỳ quy mô): điều khiển ON/OFF máy nén (bản thân máy nén tự có trình điều khiển tối ưu riêng), Open/close van cấp gas và van hồi gas, ...
2. Hệ thống Condenser: điều khiển ON/OFF theo nhiều cấp hoặc điều khiển tuyến tính nếu sử dụng biến tần, ...
3. Kho lạnh: điều khiển dàn quạt và van cấp / hồi gas, thu thập tín hiệu nhiệt độ (1 hoặc nhiều cảm biến nhiệt tuỳ thiết kế)
4. Các bồn chứa gas lỏng: đo nhiệt độ, mức chất lỏng, điểu khiển bơm gas lỏng, ...
5. ...

SCADA cho kho lạnh thì cần thể hiện được các yếu tố sau:
1. Nhiệt thực tế kho lạnh
2. Nhiệt độ cài đặt mong muốn của kho lạnh
3. Mức, nhiệt độ, áp suất, ... trong bồn chứa gas lỏng
4. Giá trị cài đặt Alarm HH, H, L, LL của bồn chứa gas lỏng
5. Chu trình xả băng
6. Trạng thái các thiết bị (máy nén, van, quạt, bơm ...)
7. Lưu trữ, vẽ đồ thị, report giá trị nhiệt độ kho lạnh theo thời gian
8. ...

NGUYEN DUC NHON
Honeywell Field Solution (HFS)
Product Sale Manager & System Integration
ACE Corp.
Mobile : 0908.805.697
Email: [email protected] ; [email protected]
Web: http://www.ace.com.vn
Head Office: ACE Building, 451/24/4 To Hien Thanh St., 14 Ward, 10 Dist., HCMC - VietNam
Tel: (+84-8) 3 9711 098 - 099 - 100
Fax: (+84-8) 3 8653 255

Cảm ơn các anh, em sẽ cố gắng tìm hiểu thêm để xây dựng một bài toán đk hoàn chỉnh.Có gì thắc mắc em sẽ hỏi tiếp :D

Cảm ơn các anh, em sẽ cố gắng tìm hiểu thêm để xây dựng một bài toán đk hoàn chỉnh.Có gì thắc mắc em sẽ hỏi tiếp :D
Bạn nên thực hiện từng bước một cho hoàn chỉnh
Bước 1 bạn nên tìm hiểu lại hệ thống lạnh các yếu tố cần điều khiển,các loại cảm biến và vị trí cảm biến
Bước 2 Xây dựng thuật toán điều khiển và các I/O vào ra cho PLC (chú ý tín hiêu AO AI DO DI)
Bước 3 kế nối PLC với thiết bị cấp trường
Bước 4 Kết nối PLC với máy tính giám sát
Bước 5 Thiết kế giao diện winCC kết nối winCC với PLC (lúc này muốn có đồ hoạ đồ thị hay cái gì thì dễ rồi)

Tôi đọc các bài trong mục này và nhận thấy các bạn hình như coi trọng kỹ thuật và thiết bị nhiều mà quên mất việc tạo mô hình. Ý tôi nói ở đây là bạn phải đặt mục tiêu là muốn làm cái gì. Hệ thống ĐHKK là hệ thống có nguyên lý và khái niệm riêng. Mỗi nguyên lý và khái niệm của hệ ĐHKK đều có một mục đích riêng. Chỉ khi bạn hiểu và tạo ra được mô hình hệ thống thì mới bắt tay vào chọn thiết bị cần thiết và việc lập trình là ở giai đoạn cuối cùng. Cách nói như bạn phantom86 thiên về thiết bị PLC nhiều quá. Bạn dùng WinCC thì cũng chỉ để vẽ mô hình, thiết lập hệ thống sao cho phù hợp với nguyên lý cụ thể. Tôi nghĩ fangteo nên tìm hiểu về hệ thống ĐHKK thôi. Bạn tìm hiểu nó xong rồi thì việc vẽ nó trên WinCC và chọn các sensor cần thiết là chuyện rất bình thường. Việc lập trình phù hợp cũng từ đó mà ra. Mà sao bạn phải chọn nickname fangteo nhỉ. Chịu khó bớt fangteo đi!!!!

Tôi đọc các bài trong mục này và nhận thấy các bạn hình như coi trọng kỹ thuật và thiết bị nhiều mà quên mất việc tạo mô hình. Ý tôi nói ở đây là bạn phải đặt mục tiêu là muốn làm cái gì. Hệ thống ĐHKK là hệ thống có nguyên lý và khái niệm riêng. Mỗi nguyên lý và khái niệm của hệ ĐHKK đều có một mục đích riêng. Chỉ khi bạn hiểu và tạo ra được mô hình hệ thống thì mới bắt tay vào chọn thiết bị cần thiết và việc lập trình là ở giai đoạn cuối cùng. Cách nói như bạn phantom86 thiên về thiết bị PLC nhiều quá. Bạn dùng WinCC thì cũng chỉ để vẽ mô hình, thiết lập hệ thống sao cho phù hợp với nguyên lý cụ thể. Tôi nghĩ fangteo nên tìm hiểu về hệ thống ĐHKK thôi. Bạn tìm hiểu nó xong rồi thì việc vẽ nó trên WinCC và chọn các sensor cần thiết là chuyện rất bình thường. Việc lập trình phù hợp cũng từ đó mà ra. Mà sao bạn phải chọn nickname fangteo nhỉ. Chịu khó bớt fangteo đi!!!!
Hay,bạn nói chính xác quá

em đã cũng đã chọn được hệ thống lạnh là một hệ thống kho lạnh trữ đông để mình làm. Dựa trên cái sơ đồ nguyên lý em cũng đã vẽ lên một mô hình cho hệ thống (em up ảnh lên mediafire ở đây) qua đấy để xây dựng bài toán đk hệ thống đó.Cái em đang cần biết là trên thực tế hệ thống hoạt động ra sao (vd như: khi ấn start thì hệ thống máy nén,giàn lạnh,các cảm biến... có hoạt động ngay ko hay là sau bao lâu thì nó mới bắt đầu hoạt động vv) qua đấy để em xây dựng được chương trình trên plc và wincc

chao moi nguoi , minh lam BMS nhieu roi thi minh chi cho cac ban (Sinh vien) lam do an tot nghiep. thi cac ban vao cac BIC C, METRO hoac cac nha cao tang lien he va xin ho tai lieu ve tim hieu. chac chan trong do se co cac he thong lanh va yeu cau ma ban dang can. nhu mo ta ve kho lanh o tren thi he thuong nay chac chan nam o BIC C . ban vao bic C se co minh bao dam 100 % vi minh lam nhieu minh biet. ok

Học viện kỹ thuật quân sự thì quá hay rồi.Ở đó kiến thức thực tế quá lớn,nhưng hình như bạn hơi ngại phải đọc tài liệu thì phải.Một kho lạnh bao gồm các thành phần sau:
1 Hệ thống Chiller(làm lạnh nước)
+Bạn cần điều khiển cho áp suất đường ống là không đổi do đó cần điều khiển tốc độ bơm trên đường ống bằng biến tần suy ra cần 4 cảm biến áp suất và ít nhất 4 VSD điều khiển 4 bơm
+Cần cân bằng áp suất trên 2 đường ống bằng cách đóng mở van bypass suy ra cần điều khiển 2 van bypass
+Khỉ tải lạnh thay đổi thì nhiệt độ nước trên đường ống thay đổi do đó phải duy trì nhiệt độ trên đường ống cấp đến tải lạnh không đổi.duy trì nhiệt độ này bằng cách thêm hoặc bớt chiller.cần cảm biến nhiệt độ và điều khiển đóng mở chiller(cẩn thận lập trình k hợp lý sẽ dẫn đến đóng cắt chiller liên tục)
2 Tháp giả nhiệt cho chiller
-Tương tự chiller cần điều khiển áp suất đường ống và nhiệt độ đường ống
-Do đó các phần cần dk hệt chiller
3 Buồng lạnh
-Tuỳ theo mức độ làm việc trong buồng lạnh
-Đa số cần điều khiển van nước lạnh,quạt thổi khí lạnh
Bác này dân làm kho lạnh chết liền, nghe qua thôi cúng biết là nghe đâu đó về kho lạnh có người hỏi thì nói lại chsu chảng hiểu gì !

Theo mình vệc sử dụng PLC trong điều khiển hẹ thống lạnh rất hay. Trước ở diển đàn mình có đề tài sử dụng transmiter áp dụng cho điều khiển hệ thống lạnh (hệ filedbus) nhưng chẳng ai comment lại hết :( , mình ủng hộ rất nhiều về đề tài này. mấu chốt điều khiển ở đây là bạn phải nắm được hoạt động của hẹ thống lạnh mình cần làm từ việc cấp dịch cho tiết lưu điều khiển lưu lượgn theo tải lạnh, đièu khiển hệ thống giải nhiệt, các sự cố, chế dộ cho hoạt độgn của máy nén (nếu hệ thống liên hoàn), tóm lại việc điều khiển sao cho dơn gảin và tiết kiệm năng lượng, cảnh báo các sự cố và trip hệ thống lúc hệ thống cần bảo vệ nhất. tất cả các công ty lớn về lạnh điều có hệ thống điều khiển của họ rất hay. Dự án mình đang làm có cụm điều khiển của johnson control về cụm làm lạnh glycol mình thấy rất hay và mong muốn vn mình cũng làm được như vậy có vậy mình mới giàu được đúng không bạn !

Theo mình vệc sử dụng PLC trong điều khiển hẹ thống lạnh rất hay. Trước ở diển đàn mình có đề tài sử dụng transmiter áp dụng cho điều khiển hệ thống lạnh (hệ filedbus) nhưng chẳng ai comment lại hết :( , mình ủng hộ rất nhiều về đề tài này. mấu chốt điều khiển ở đây là bạn phải nắm được hoạt động của hẹ thống lạnh mình cần làm từ việc cấp dịch cho tiết lưu điều khiển lưu lượgn theo tải lạnh, đièu khiển hệ thống giải nhiệt, các sự cố, chế dộ cho hoạt độgn của máy nén (nếu hệ thống liên hoàn), tóm lại việc điều khiển sao cho dơn gảin và tiết kiệm năng lượng, cảnh báo các sự cố và trip hệ thống lúc hệ thống cần bảo vệ nhất. tất cả các công ty lớn về lạnh điều có hệ thống điều khiển của họ rất hay. Dự án mình đang làm có cụm điều khiển của johnson control về cụm làm lạnh glycol mình thấy rất hay và mong muốn vn mình cũng làm được như vậy có vậy mình mới giàu được đúng không bạn !
vâng đúng,tôi dân tự động hóa làm về BMS nên k biết gì về kho lạnh,nhưng nghe ông nói tôi thấy ông chả hiểu mô tê gì về điều khiển

Chẳng hiểu mô tê nên mình mới nói ra để được chỉ giáo và học hỏi chứ mình đâu vỗ ngực xưng tên nhu cậu phantom86 này. Dạng này công ty mình nhiều lắm !

Chẳng hiểu mô tê nên mình mới nói ra để được chỉ giáo và học hỏi chứ mình đâu vỗ ngực xưng tên nhu cậu phantom86 này. Dạng này công ty mình nhiều lắm !
Chẹp.Nghe ông nói tôi thấy buồn cho ông

Nói về nhiệt chung thì mỗi tầm có thiết bị và cách điều khiển riêng. Không có cái nào giống cái nào cả. Kho lạnh âm 45 độ C, công nghệ khác. Kho âm 22 độ C, công nghệ khác. Kho từ -3 đến 8 độ C công nghệ khác. Diều hòa không khí 20 - 30 độ C, công nghệ khác. Lò hơi 100 - 108 độ C công nghệ lại khác. Lò luyện hơn 600 độ C công nghệ khác. Mỗi tầm nhiệt một công nghệ điều khiển và nguyên tác khác nhau, chẳng ai giống ai cả đâu. Bạn lọt vào lò luyện thì chuyên về lò luyện. Lọt vào điều hòa thì làm điều hòa thôi. Chui vào kho trữ đông thì làm về trữ đông thôi. Có gì mà phải tranh luận nhỏ nhặt!!! Cái chính là điều khiển chẳng đúng nếu không có người trong ngành nhiệt và những nguyên tắc chung của ngành ấy. Con người đâu ai biết hết kiến thức nhân loại được. Bởi thế để làm cùng nhau thì kết hợp thôi!!!

đọc qua các phần comment của các anh thấy hướng dẫn thì ít mà cải cọ là nhiều.ở đây là cộng đồng trao đổi học tập,các thế hệ đi trước dẫn dắt cho đàn em đi sau.Mong các anh sẽ có những bài viết hướng dẫn cụ thể để chúng em được học hỏi nhiều.

Việc dùng PLC điều khiển hệ thống lạnh nói chung OK nhưng chỉ phù hợp cho các hệ thống tập trung, cò các hệ phân tán như bệnh viện, ofice building thì có hệ điều khiển riệng gọi là DDC hệ DDC chuyên dùng cho dk lạnh nên nó có hỗ trợ 1 số tính năng riêng cho lạnh mà PLC ko có, hơn nữa các hệ thống dk phân tán chi phí sẽ cao nếu dùng plc nên thường plc ng ta dùng cho công nghiệp nhiều hơn vì trong công nghiệp đòi hỏi mức độ phức tạp của chương trình cao và mỗi công trình đều có process khác nhau.
Các bạn tham khảo cty www.dkatech.com để biết thêm.

Back
Bên trên