Công Nghiệp Em muon hoi ve thong gio cho phong may phat dien

hvacr.vn

Thành Viên [LV 0]
chào các bác em đang phải tính thông gió cho phòng máy phát điện. Thông số của phòng là Dài 10m rộng 12m Đặt hai máy phát của Mitsubishi 1200KVa 1 máy. Em không biết lấy thông số thay đổi gió trong phòng này như thế nào. Bác nào có tài liệu hay đã từng làm về vấn đề này chỉ dùm em nhé Cảm ơn các bác nhiều.

Trả lời: Em muon hoi ve thong gio cho phong may phat dien

Gần đây mình cũng làm thông gió cho một số phòng MPĐDP của các nhà cao tầng và cách làm của mình va các anh KS điện trong nhóm:
+ Tính toán một gain gió thải để thoát gió thải cho MPĐDP ra phí ngoài( thông số về lưu lượng catologe của máy đã cho ) và tính toán diện tích của louver ( loại cách âm)lưu lượng gió qua louver này bằng với lưu lượng gió thải ra.
+ Cách này để đạt hiệu quả giải nhiệt tốt nhất cho MPPĐDP là yêu cầu bên thiết kế kiến trúc sao cho 2 dầu gió thải và dầu đặt Louver đối nhau.
* Còn ở công ty trước mình thiết kế thông gió cho phòng MPĐDP là tính khoảng 15-->20 lần trao đổi gió trên 1 giờ.Nhưng cách dùng quạt này chỉ dùng cho các phòng trên mặt dất. cón nếu phòng này nằm dưới tầng hầm thì cách tôt nhất là làm theo cách trên. Vì nếu thải gió nóng trực tiếp ra tầng hầm sẽ rất ảnh hưởng: về nhiệt độ, chất lượng không khí( Phòng máy phát có dầu mỡ).
Đây la ý kiến và cách làm của nhóm thiết kế ME ở Cty mình.
Bạn nào có ý khác thi đưa lên để anh trao đổi thêm.
Than chào!!!

Xin cam on bac minhhieu nhieu nha. Em cung dang tim hieu ve van de nay nhung chua co nhieu tai lieu. Kinh nghiem cua em con non mong anh em chi giao.

Theo kinh nghiệm của mình thì thông gió cho phòng máy Phát điện được tính như sau:
Phần gió cấp sẽ gồm các thành phần:
- Gió cấp cho động cơ: theo Catalogue cua máy -> phần gió này sẽ được thải qua đường ống khói(chimney)
- Gió giải nhiệt lấy theo yêu cầu của máy phát điện: thông thường các hãng co yêu cầu về lượng gió giải nhiệt không khác nhau là mấy nếu có cùng công suất -> Cái này có thể nhờ bên Điện cung cấp Catalogue cho.
- Phần thông gió cho gian máy khi máy không hoạt động: Cái này lấy theo tính toán thông gió bình thường, khoảng 5l/s/m2 là ổn.
Việc bố trí cửa cấp, cửa hút, tiêu âm; có quạt hay không thì tùy thuộc vào tình hình cụ thể.

Back
Bên trên