Công Nghiệp Giúp em với!...Về thiết kế Water Chiler

tanthach79

Thành Viên [LV 1]
Các anh có tài liệu gì chỉ cho em với. Về việc thiết kế một máy chiller, tính lưu lượng nước, tốc độ nước,..:( . Đã ra trường rồi mà em ko biết tính toán thiết kế một chiller như thế nào, sách cũng ko thấy chỉ:laugh:
Còn nữa... Thiết kế bộ trao đổi nhiệt nước và Glycol nữa???

Trả lời: Giúp em với!...Về thiết kế Water Chiler

Oh sẳn đây mấy AE HVAC nói nhiều thêm về nguyên lý hoạt động của Chiller luôn đi. Em cũng có đôi khi sửa hắn nhưng chỉ sửa phần điện thôi. Phần còn lại cả nùi chả biết đường lần. Chả biến đường cấp đường hồi, tiết lưu gas chổ nào ( bởi vậy sửa muốn đuối )

Nhà em có một cái 30Hp nằm chình ình, của Nhật toàn xài cơ. Để tìm hiểu rõ làm cái mạch lập trình cho nó chạy hoành tráng chơi.

Em nên xem lại sách trước đi đã
lập các bảng trên Execl các bước tính nhiệt.
Khí đó em sẽ có cái nhìn tổng quát ( ôn lại kiến thức )
xem lại cách tính đg ống gió, ống nước
bắt đầu tư những ví dụ nhỏ
còn các phần tính chọn nhanh anh thấy trên diễn đàn cũng đã đề cập tới rồi mà
(cần đào rộng rồi khoét sâu ) em không nên đốt cháy giai đoạn
1 nhớ lại kiến thức đã học
2 kiểm chứng lại bằng thực tế
3 Kinh nghiệm của mình gặp trên công trường

Cố gắng lên nhé

Hic hic... Em ko biết kiếm ở sách nào nửa, có tài liệu nào hướng dẫn tính bình bốc hơi của chiller như là tính bình ngưng trong sách Máy lạnh - TTK ko. Các bác giúp em với

TÍNH CHILLER KHI LÀM BẠN SẼ CÓ PHẦN MỀM, KHÔNG CẦN TÍNH NHƯ TRONG SÁCH KHI HỌC ĐÂU, chỉ cần chọn chiller nào thui. WAN TRỌNG LÀ BẠN PHẢI BIẾT TÍNH NHIỆT, XOG RA CHILLER,ĐƯỜNG ỐNG CHỌN THEO chiller, ống nhánh chọn theo tải phòng...

Có công suất lạnh rồi thì tìm lưu lượng nước lạnh như thế nào?. Ở đây để làm lạnh một bể nước 1000 lít trong 1 giờ chứ ko phải dùng cho ĐHKK. Ở đây là hệ thống Chiller Glycol, rồi lấy Glycol đi làm lạnh bể nước xuống 0 độ C. Mình còn phải tính bộ trao đổi nhiệt nước - glycol nữa.
Có Bác nào có bảng tính chất vật lý của Glycol ko? cho mình xin đi., giống như bảng tính chất vật lý của nước vậy đó.
Atinh nói phần mềm gì vậy? Trên HVACR này có không.

Sách :
tính toán thiết kế thiết bị trao đổi nhiệt ( PGS TS Bùi Hải BKHN)
TRuyền nhiệt tính toán thiết kế thiết bị trao đổi nhiệt ( PGS Hoàng Đình tín BK TPHCM )

ThanhkS các Bác!:laugh:
Ko ai có bảng tính chất vật lý của Glycol sao :(

Bác dùng phần mềm coolpack để lấy thông số.

Back
Bên trên