Cần giúp HỆ SỐ GÓC TIA CỦA QUÁ TRÌNH TỰ THAY ĐỔI TRẠNG THÁI

kaka_nuce

Thành Viên [LV 3]
Dear Anh/chị trên diễn đàn.
Hiện tại em đang học thêm về điều hòa, em có đọc sách và tới đoạn xác định các điểm nút để vẽ được quá trình xử lý không khí, tuy nhiên đến vấn đề về hệ số góc của tia quá trình em vẫn chưa hiểu nổi.
Ví dụ em có tổng lượng nhiệt thừa là 440 kW, tổng lượng ẩm thừa là 25 Kg/s tính theo sách.
Em tính hệ số góc tia quá trình được 17.6, vậy em muốn hỏi:
- Em tính như vậy có sai ở đơn vị không ạ ?
- Nếu tính đúng thì trên biểu đồ I-d con số này bé quá vẽ không chính xác được tia quá trình, dẫn đến xác định các điểm nút không chính xác.
Mong anh chị trên diễn đàn chỉ giúp em với ạ.
Trân trọng cảm ơn mọi người ạ.
TIA QUA TRINH.jpg

Đơn vị của công thức bạn tính không sai Exilon t (kJ/kg)= Qt/Wt, bạn thử kiểm tra lại kết quả Wt=25kg/s xem chính xác chưa nhé .Nếu theo thông số 17.6KJ/Kg bạn lấy thước đo tương đối thì tra được điểm Tv =19oC .

Đơn vị của công thức bạn tính không sai Exilon t (kJ/kg)= Qt/Wt, bạn thử kiểm tra lại kết quả Wt=25kg/s xem chính xác chưa nhé .Nếu theo thông số 17.6KJ/Kg bạn lấy thước đo tương đối thì tra được điểm Tv =19oC .
Em cám ơn anh @KHONGMINH ạ, nếu như vậy thì em cứ áp dụng đúng công thức thôi, có lẽ cái lượng ẩm thừa em tính chưa chính xác.

1. Lượng ẩm 25kg/s mình thấy sôs liệu này có vấn đề ạ, bạn xem lại xen
2. Xác định Tia quá trình Chỉ là tương đối trong khoảng thôi. Do vậy điểm thổi vào chưa chắc là chính xác hoàn toàn.

1. Lượng ẩm 25kg/s mình thấy sôs liệu này có vấn đề ạ, bạn xem lại xen
2. Xác định Tia quá trình Chỉ là tương đối trong khoảng thôi. Do vậy điểm thổi vào chưa chắc là chính xác hoàn toàn.
Ok anh. Em chỉ lấy số liệu để ví dụ, tại em chưa hiểu bản chất nó, giờ thì em đã thông suốt rồi. Dù sao cũng cám ơn các anh :-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd

Back
Bên trên