Thảo luận Hệ thống chữa cháy nhà cao tầng: Thiết kế và tính toán Tank nước trên mái

tranhuytuong

Thành Viên [LV 5]
Hi anh em

Hiện mình thấy hầu hết các tòa nhà cao tầng khi thiết kế hệ thống chữa cháy (bao gồm vách tường, sprinkler) ngoài bể nước ngầm có dung tích đủ để chữa cháy trong 3 giờ đối với hệ vách tường và 1 giờ đối với hệ sprinkler, thì phải thiết kế thêm bể nước phụ tầm 50~100m3 trên mái nữa để dự phòng.

Mặc dù khi chọn bơm lúc nào cũng phải có 1 bơm chạy và 1 bơm dự phòng rồi (bơm dự phòng là bơm diezen hoặc bơm điện lấy nguồn từ máy phát)

Mình TCVN thì không có chỗ nào nêu rõ vấn đề này, có anh em nào rành về cái món này thì giải thích hộ mình cái
Thanks
Bác @pccc.tranvan

Nhớ mang máng là đọc topic na ná vậy ở đây nè anh.

https://hvacr.vn/diendan/threads/co-can-ket-noi-he-thong-chua-chay-voi-be-mai-hay-ko.73275/

Mục 8.3 TCVN 4513 hoặc 10.28 TCVN 2622. Chỉ nhớ là có mấy mục đó có liên quan. Còn đúng hay sai hay cần giải thích chi tiết chắc chờ anh pccc.tranvan ra tay.
Um chuẩn, mục 10.28 có đề cập đến cái này, nhưng mà lại có một điểm lạ là đối với Building thì hầu hết có bể nước trên mái (gọi là bể nước áp lực) chữa cháy trong 10', nhưng mà đối với Factory thì mình thấy hầu hết là không có cái gọi là "bể nước áp lực" này. chẳng nhẽ các xxx lại tha cho nhà thầu khoản này! TCVN về PCCC quả là huyền diệu!

Trong trường hợp có bể nước trên mái thì mới kết nối với hệ thống chữa cháy bằng nước thôi bác. Không có bể nước mái thì không kết nối. Em đã và đang làm 4 dự án không sử dụng bể nước mái. Thay vào đó là sử dụng bơm booster. Vẫn trình cơ quan PCCC thẩm duyệt bình thường nhé.

Trong trường hợp có bể nước trên mái thì mới kết nối với hệ thống chữa cháy bằng nước thôi bác. Không có bể nước mái thì không kết nối. Em đã và đang làm 4 dự án không sử dụng bể nước mái. Thay vào đó là sử dụng bơm booster. Vẫn trình cơ quan PCCC thẩm duyệt bình thường nhé.
Ủa thế hả! Dự án nào thế
Dự án của mình tòa bộ là nước lấy từ bể ngầm hết nhưng mà vẫn phải là thêm cái bể mấy trục m3 trên mái cho hệ chữa cháy! Mà kiểm tra thấy trong mục 10.28 tcvn 2622 là có yêu cầu thật!
Dự án cậu làm ở hn hay ở đâu thế

Back
Bên trên