Cần giúp Hệ thống cơ điện nhà máy dược phẩm, mỹ phẩm, thực phẩm chức năng đáp ứng tiêu chuẩn GMP-EU

Tep_Pi

Thành Viên [LV 1]
Chào các anh chị.
Em lần đầu làm dự án cơ điện nhà máy dược phẩm, mỹ phẩm, thực phẩm chức năng. Anh chị nào có tài liệu liệu thiết kế tính toán, bản vẽ về hệ thống cơ điện nhà máy dược phẩm, mỹ phẩm, thực phẩm chức năng đáp ứng tiêu chuẩn GMP-EU cho em xin tham khảo với ạ.
Em xin chân thành cảm ơn !

Chỉnh sửa lần cuối:
Chào các anh chị.
Em lần đầu làm dự án cơ điện nhà máy dược phẩm, mỹ phẩm, thực phẩm chức năng. Anh chị nào có tài liệu liệu thiết kế tính toán, bản vẽ về hệ thống cơ điện nhà máy dược phẩm, mỹ phẩm, thực phẩm chức năng đáp ứng tiêu chuẩn GMP-EU cho em xin với ạ.
Bạn nên đọc các hướng dẫn WHO GMP là biết thôi! Cái quan trọng là loại thuốc sản xuất sẽ quyết định xem dùng filter loại nào! Ngoài ra, còn phải tính toán áp suất và chiều hướng gió nữa!
Còn thì GMP-EU thì chắc cũng như WHO GMP cả thôi!

Bạn nên đọc các hướng dẫn WHO GMP là biết thôi! Cái quan trọng là loại thuốc sản xuất sẽ quyết định xem dùng filter loại nào! Ngoài ra, còn phải tính toán áp suất và chiều hướng gió nữa!
Còn thì GMP-EU thì chắc cũng như WHO GMP cả thôi!
Anh nguyeledung có file hướng dẫn WHO GMP gửi em xin tham khảo với ạ. Trước giờ em hay làm dự án building, giờ mới làm mảng dự án công nghiệp, nhất là dự án này là dự án dược phẩm nên cũng hơi bỡ ngỡ.

Vâng, cám ơn anh nguyenledung đã giúp em giải nghĩa tiêu chuẩn EU GMP là gì.
Theo như giải nghĩa thì '' Cơ sở sản xuất thuốc đạt tiêu chuẩn EU-GMP là cơ sở sản xuất thuốc được cơ quan quản lý có thẩm quyền của nước tham gia EMA (Cơ quan quản lý dược Châu Âu) cấp giấy chứng nhận đạt tiêu chuẩn EU-GMP.''
Nhưng em chưa rõ tiêu chuẩn EU-GMP cụ thể các nội dung là gì, anh nguyenledung có thể gửi em xin nội dung bộ tiêu chuẩn này không

Vâng, cám ơn anh nguyenledung đã giúp em giải nghĩa tiêu chuẩn EU GMP là gì.
Theo như giải nghĩa thì '' Cơ sở sản xuất thuốc đạt tiêu chuẩn EU-GMP là cơ sở sản xuất thuốc được cơ quan quản lý có thẩm quyền của nước tham gia EMA (Cơ quan quản lý dược Châu Âu) cấp giấy chứng nhận đạt tiêu chuẩn EU-GMP.''
Nhưng em chưa rõ tiêu chuẩn EU-GMP cụ thể các nội dung là gì, anh nguyenledung có thể gửi em xin nội dung bộ tiêu chuẩn này không
Nói chung là từ viết tắt GMP thực chất là GP (Good Practice) là một bộ những thực hành tốt! Chữ M đặc chưng cho sản xuất (nhà máy), S đặc chưng cho kho chứa, D đặc chưng cho phân phối,...
Vấn đề là thiết kế theo GP là như thế nào. Cái này thì người tư vấn quy trình sẽ đưa ra quy trình hợp chuẩn GP. Dựa trên quy trình đó, phần thiết kế cơ điện hợp chuẩn GP mới vào cuộc.
Thực tế, phần thiết kế cơ điện chỉ là phần nhỏ xíu trong GP mà thôi! Có quy trình, bạn cứ tính toán cho đúng để phù hợp với quy trình và quy định trong GP!

Chào các anh chị.
Em lần đầu làm dự án cơ điện nhà máy dược phẩm, mỹ phẩm, thực phẩm chức năng. Anh chị nào có tài liệu liệu thiết kế tính toán, bản vẽ về hệ thống cơ điện nhà máy dược phẩm, mỹ phẩm, thực phẩm chức năng đáp ứng tiêu chuẩn GMP-EU cho em xin tham khảo với ạ.

Gửi anh tham khảo một số tài liệu đính kèm.

Đính kèm

• Comparison of EU GMP guidelines with WHO guidelines.pdf
    241 KB · Xem: 165
  • WHO GMP.rar
    3.7 MB · Xem: 115
  • Pharmaceutical Cleanroom Classification.pdf
    227.4 KB · Xem: 142
Back
Bên trên