Hệ thống điều khiển Chiller

chuotcon

Thành Viên [LV 1]
Em có vấn đề này mong các bác trong diễn đàn tư vấn hộ.
Em đang thi công hệ thốn ĐHKK sử dụng chiller giải nhiệt nước mà chưa biết nên thiết kế & các yêu cầu của tủ điều khiển như thế nào ? hic hic' Các bác đã thi công nhiều rồi tư vấn em với nhé.
hệ thống bao gồm: chiller, bơm nước, tháp giải nhiệt, van điện từ, công tắc lưu lượng ...
Rất mong các bác giúp đỡ.

Trả lời: Hệ thống điều khiển Chiller

Hãy làm theo các bước sau nhé, đây là các bước xương sống thôi, còn muốn phát triển thêm thì tuỳ vào từng chi tiết lắp đặt thêm như van điện từ, công tắc dòng,....:
Khi hoạt động: bơm nước chạy đầu tiên, sau đó là quạt tháp,cuối cùng là chiller.
Khi dừng thì ngược lại. Tất nhiên van điện từ phải mở từ trước rồi. Một số trường hợp người ta dùng thêm van khí nén. van này sẽ tắt/ mở liên tục khi chiller chạy hoặc dừng.

Thankiu bác, hic cái vấn đề điện đóm của em nó kém quá, bác có bản vẽ nào hay yêu cầu nào thì bác post cho em tham khảo với, hệ thống của em dùng FCU.

Thường hệ thống nhỏ người ta \"né\" sử dụng van có điều khiển, vì nó đắc tiền. Một giải pháp đưa ra là sử dụng van tay + cộng với các công tắc hành trình để báo về cho tử điện van đang ở vị trí nào.

Bạn phải nói hệ thống của bạn có thiết bị nào chạy Standby ( chạy luân phiên . Và tất cả điều khiển là tự động hay bằng tay. Và nếu là tự động thì có lệnh chạy hay tự chạy theo thời gian thật.

Hệ thống bình thường có các thiết bị sau: Công tắc dòng chảy, relay áp suất nước, cảm biến mức nước ( báo hết nước tháp giải nhiệt, bình giãn nở )relay thời gian......

Nói chung điều khiển ngay tại hệ bơm này khá hay và khá phức tạp nếu không hiểu rõ sẽ lung tung lên đấy

Hic. bác đã làm hệ thống này chưa hay bác có kinh nghiệm chỉ bảo e với, em thấy đã rối tung rối mù lên rồi.
Em chỉ biết hệ thống của em có: Chiller, FCU, bơm, tháp, van điện từ, công tắc dòng chảy, rơ le áp suất.
Cam ơn các bác.

Hi chuotcon,
Bác hỏi như đánh đố anh em vậy. Bác đang thi công thì ít gì trong tay bác cũng có bản vẽ rồi chứ. Bác nên thắc mắc ngay trong bản vẽ của bác sau đó mở rộng bàn luận tiếp.

Mỗi hệ thống mỗi khác, tư duy điều khiển cũng khác. Các thứ bác kể thì cam đoan với bác hệ thống nào cũng như thế bảo đảm không thiếu được.

BÁc không trả lời các câu hỏi của em thì em cũng chả biết bàn luận gì với bác nữa.Bởi vì em có biết hệ thống của bác nó ra sao đâu àh.

Vài ý trao đổi cùng bác,
Chúc vui.

:dry: :dry: ở chỗ tôi thì để chạy 1 chiller có 2 cách 1 là tự động 2 là bằng tay. bạn phải thiết kế công tắc chuyển mạch từ tự động sang bằng tay và ngược lại.nếu chạy bằng tay thì bơm chạy trước gồm sơ cấp thứ cấp giải nhiệt và quạt tháp nữa rồi chạy chiller.nếu chạy tự động thì chuyển hết công tắc đk bơm về tự động rồi ra chạy chiler thế là ok các van từ phải mở ra truớc thì hệ thống mới có nước van từ được lắp ở đầu vào và ra của condenser và evapovator.hệ thống bình thường gồm có:van điện từ. flow swith. rơle áp suất; thời gian;báo mất pha: trung gian; báo mực nước tháp; chiller;cảm biến nhiệt độ tháp;biến tần cho bơm thứ cấp;rồi bộ khởi động sao/tam giác cho bơm sơ cấp và giải nhiệt nữa riêng bộ điều khiển ahu và hút khói; khi thải thì cần mua phần mềm riêng vd của SIEMENS; SCHNEIDER. phức tạp đấy chúc thành công :woohoo:

Với hệ thống chuôtcon nêu trên thì ta có thể chia ra 2 phần:
- Đk FCU
+ Đk quạt FCU
+ Đk valve nước cấp vào FCU
Khi nhiệt độ đạt yêu cầu thì rơle nhiệt độ nhận tín hiệu tác động val đóng, ngừng cấp lỏng cho FCU. Nguợc lại nếu nhiệt độ vượt quá giá trị val mở, cấp lỏng cho FCU
- Đk hệ thống làm lạnh nước:
+ Chiller
+ Bơm
+ Valve bypass
Cho bơm hoạt động trước (khi có nước tuần hoàn thì chiller mới hoạt động:laugh: ), cài đặt thời gian sau đó chiller hoạt động. Trên đường ống nước đi và về có bộ đo độ chênh áp suất, tín hiệu từ đây được nhận và xử lý để điều khiển valve bypass.

Cảm ơn các bác.
E nghĩ điêù khiển FCU thì không phức tạp lắp e sẽ đấu tín hiệu từ van điện từ 3 ngả xuống thermostat là xong được không bác ??
Còn phần điều khiển chiller, bơm, tháp, van điện ... thì e đã nghiên cứu thì hình như ở phần điều khiển của chiller có thể kết nối với bơm, tháp ....
Quy trình như sau:
đầu tiên cấp tín hiệu cho chiller - van điện sẽ kiểm tra xem có nước không nếu có thì chiller sẽ gọi bơm nước giải nhiệt chạy - gọi tháp chạy - sau đó mới đến bơm nước lạnh chạy. ok.
Bơm nước lạnh của em ko dùng VSD, một tổ chiller sử dụng một bơm một bơm dự phòng.
Hệ thống điều khiển có 2 chế độ tự động & bằng tay.
Trong trường hợp này em muốn các bác tư vấn có nên lắp van điện ở đầu vào & đầu ra của condense & evapovator vì ở hệ thống của em thằng thiết kế nó không cho vào.
Đấy là phương án điều khiển đơn giản nhất. Các bác thấy có được không ?? các bác cho ý kiến nhé. hic hic

Thực ra, máy chiller nói chung việc làm tủ khiển là đơn giản nếu bạn hiểu nguyên tắc hoạt động chung của nó: Chiller thường nếu chia theo cơ cấu giải nhiệt thì có hai loại: loại giải nhiệt bằng gió, loại giải nhiệt bằng nước. Chiller là một máy hợp bộ nên tất cả các cơ cấu bảo vệ đều nằm gọn trong máy.
Đối với máy giải nhiệt gió: ta không quan tâm tới mạch tản nhiệt, chỉ quan tâm đấn mạch làm lạnh nước. Cơ chế làm lạnh nước như đã biết là do sự bốc hơi của ga lỏng HCFC mà thành. Vì thế, cần phải có một dòng nước chảy qua chiller. Nếu không có dòng nước này, sự bốc hơi của ga sẽ đóng băng nước và khi đó, thể tích nước sẽ tăng lên và làm bể ống nước trong bầu bốc hơi, khi đó phải thay bầu bốc hơi rất đắt tiền. Vì thế cần lắp một công tắc dòng chảy ở đường ống nước lạnh của hệ chiller. Công tắc dòng chảy này được nối với hai điểm vào công tắc dòng chảy của chiller. Một số chiller khác cần phải nối tiếp điểm báo bơm nước lạnh chạy để có thể chạy chương trình bốc hơi hoàn toàn sau khi dừng máy. Khi đó ở chế độ tự động, chiller sẽ đóng một tiếp điểm để khởi động bơm nước lạnh!
Như thế sự liên kết giữa bơm nước lạnh với chiller sẽ thông qua 3 điều lưu ý:
- Chiller gởi tín hiệu bật bơm nước lạnh.
- Một tiếp điểm báo bơm nước lạnh chạy gởi về chiller
- Một tiếp điểm báo có dòng nước chảy gởi về chiller
(Lưu ý, đây chỉ là cách khiển chủ quan của tôi thôi nhé! Dựa trên những điều mô tả, các bạn có thể vận hành chiller theo các cách khác nữa tùy theo ý thích của bạn nhé!)
Đối với các chiller có ống nước giải nhiệt, Các đơn vị quạt tháp và bơm nước giải nhiệt phải vận hành đồng thời để giải nhiệt cho chiller. Nếu quá trình giải nhiệt chiller không tốt, Ga lỏng và nóng sẽ giãn nở lớn gây lên cắt áp suất cao. Nếu bộ bảo vệ cao áp không hoạt động tốt có thể bể ống ga ở dàn ngưng. Nói vấn đề này để thấy quá trình giải nhiệt cũng khá quan trong với chiller. Tuy nhiên thực tế, chiller thường bị cắt cao áp nhiều hơn là bể ống. Do đó, mức độ thiệt hại cho chiller thường xảy ra ở đường ống nước lạnh (dàn bốc hơi). Để điều khiển bơm nước giải nhiệt tương tự như bơm nước lạnh tức là cũng có ba điều lưu ý như vậy. Tín hiệu bật bơm giải nhiệt và quạt tháp giải nhiệt là dùng chung với nhau. Tín hiệu kia sẽ là nối tiếp của hai việc quạt tháp và bơm giải nhiệt đã vận hành.
Mấy điều trao đổi cùng bạn về cách vận hành chiller. Chúc bạn thành công nhiều trong công việc!

Tôi là người mới đến. Rất mong làm quen với các bạn . Hiện tại tôi đang làm đề án tốt nghiệp về phần này.Không biết hệ thống của bạn công suất bao nhiêu . Dùng điều khiển kiểu gì. Phần nhiều bây giờ người ta hay dùng những bộ DDC để điều khiển tự động nguyên cụm. Còn nghèo thì thiết kế mạch relay chạy Man. Về phần DDC có các hãng sau Trane,Johnson Control.... Bộ điều khiển khả trình khá đắt,phần mềm coi như thua.Tôi phải dùng họ S7 của siemens thế vào.Nhưng trong lĩnh vực này có khá nhiều cao thủ võ lâm của hai trường phái trên.Về vấn đề giải nhiệt của bạn thì cứ theo trình tự. Mở valve điện từ nước giải nhiệt,giật quạt tháp,mở valve điện từ đường ống Condenser ,giật bơm,công tắc dòng chảy bên trong Chiller xác nhận là xong phần giải nhiệt. Về phần giám sát tháp có relay báo mức nước,bộ điều khiển nhiệt độ nuớc đầu vào để tiết kiệm năng lượng quạt giải nhiệt vào mùa lạnh,ổn định nhiệt độ nước đầu vào. Nói chung Chiller tự giải quyết được những vấn đề hạ cánh an toàn trong những trường hợp Trip /hoặc alarm của các thiết bị bên ngoài.

Đối với hệ thống nhỏ, thiết kế mạch điện thủ công. Cần lưu ý quá trình tăng tải cho CH
Cụ thể như sau ví dụ hệ có 2 CH, một CH đang chạy 50% tải với công suất 100%, nếu cho CH 2 chạy khi tải >50, mà CH 1 ko giảm tải thì sẽ gây đóng băng nước trong bình BH, ty nhiên cái này ko xảy ra vì CH có cảm biến mức nước thấp nên chỉ dừng thui.
Hiểu đơn giản là Q = G.cp.deltaT, nếu 1 bơm đang chạy với 100%cs, và bơm kia khởi đôg thì G còn một nữa, với 100%cs CH có thể làm đóng băng BBH. Thông thường giảm tải khoang 50-60%.
Các anh góp ý cho sư đệ nhé

Bạn atinh à! Thực ra khi thiết kế chiller, nhà chế tạo luôn luôn chú ý đến lưu lượng nước chảy qua bầu bốc hơi của chiller một cách kỹ lưỡng. Vì thế nếu không đủ lưu lượng thì chiller lập tức dừng khẩn cấp ngay để tránh bị đóng băng dàn bốc hơi làm hỏng ống. Do đó khi chọn bơm chiller, nếu bạn chọn bơm lưu lượng không đúng thì bộ điều khiển chiller sẽ không bao giờ cho phép chiller chạy cả. Mình nói như thế để hiểu rằng đa số các chiller đều được thiết kế với một lưu lượng nhất định trừ hệ thống đặc biệt là VPF mà một bài viết diễn đàn đã đề cặp. Tuy nhiên, Với hệ thống VPF, bạn không tính toán lưu lượng nước cẩn thận thì bộ controller của chiller cũng sẽ dừng máy khẩn cấp ngay. Do đó khi thiết kế phần nước, bạn phải quan tâm rất đặc biệt đến thông số lưu lượng của chiller. Với hệ VPF theo tôi không lầm thì phải có thông số lưu lượng cực tiểu của nước chảy qua bầu bốc hơi.
Mấy ý kiến đóng góp cùng bạn!

Ảnh Hệ thống chiller nè,:laugh:

Dễ òm !
Liên lạc với mấy a đã làm cho nhà thầu Searefico , R E E, ...chuyên nghiệp là có ngay gì cũng có .

Tóm tắt :
- Điều khiển Chiller thực tế thì đã được nhà sản xuất chiller cho sẵn các tín hiệu phần điều khiển ở trong tủ phần Micro Computer ( York hoặc Carrier ) rồi, nhà thầu chỉ việc lấy ra và làm phần động lực cho bơm giải nhiệt, bơm lạnh, tháp giải nhiệt ( nếu là gn nước ).
Tức là muốn thiết kế tủ điều khiển cho hệ thống ĐHKK trung tâm nói chung hay Chiller nói riêng thì phải đọc kỹ và hiểu sơ đồ điện của nhà sx Chiller đã, rễ òm mà.

- Nếu rỗi gặp anh a bày cho hoặc cho sơ đồ điện của mấy công trình đã lắp đặt chiller từ gần 20 năm trở lại đây. Trả tièn cafe.

[email protected]
Chúc vui và yêu nghề .

Anh bạn pc737 nói cũng có phần đúng. Thực ra các hãng có chỉ dẫn khá rõ ràng và chi tiết nữa cơ. Tuy nhiên nếu biết một chiller giá tiền là từ vài trăm triệu đến vài tỳ thì không ai dám lơ là việc thiết kế. Cái quan trọng phải thật kỹ càng để cho xác suất sai lầm là bé nhất. Do đó việc anh em hỏi về điều khiển chiller một cách lo lắng cũng là điều bình thường thôi!
Còn về chuyện mấy cái mạch khiển 20 năm trước coi chừng lạc hậu rồi bạn pc737 ạ! Bây giờ thiết bị điện tử nhiều lắm, cấu trúc cũng thay đổi theo luôn. Phải cập nhật thêm đi bạn ạ!

Chào các bạn !
Thấy các bạn tranh luận sôi nổi về phầ điều khiển Chiller mình cũng có vài ý sau đây :
Nói về điều khiển Chiller thì có 02 trường phái : một là trọn gói theo cụm chiller( mua mới hoàn toàn, khách hàng chỉ cần đấu nối vào là xong ), hai là lắp ráp từng món lại( dạng này thường thấy đối với máy cũ, mua dồ có sẵn về lắp ráp ).
Đối với trường hợp một thì mạch điều khiển đã được nhà máy tích hợp sẵn theo cụm máy, điều khiển nhỏ gọn và có nhiều ưu điểm, khách hàng về chỉ việc cấp nguồn điện, nước. Dạng này thì các bạn chỉ được hiểu biết mạch điều khiển của nó trên giấy tờ, bản vẽ kèm theo, bạn ko thể can thiệp vào boad mạch của hãng. Các bạn KS lạnh nếu có một chút kiến thức về điện thì tìm hiểu sơ đồ điện cũng như nguyên lý điều khiển của nó thì rất hay.
Đối với trường hợp hai thì ngay từ ban đầu bạn phải thiết kế cho được mạch điều khiển. Để làm được điều này thì đòi hỏi bạn phải có kiến thức về điện điều khiển, phác thảo nguyên lý hoạt động của hệ thống là cần điểu khiển kiểm soát cái gì, ví dụ rơle áp suất nước, rơ le dòng nước chống đóng băng nước lạnh, sưởi dầu, giảm tải, rơle áp sut cao và thấp của hệ thống gas lạnh, van điện từ, cảm biến nhiệt độ phòng, quạt tháp giải nhiệt(đối với giải nhiệt nước,....
Nói tóm lại trường hợp nào bạn cũng cần phải có chút hiểu biết về điện mới được. Trong phạm vi bài viết này có lẽ mình ko thể trình bày đầy đủ được, mong rắng có dịp nào được trao đổi thêm với các bạn gần xa.

Tôi đã từng trực tiếp thiết kế và lắp đặt hệ thống chiller cho đhkk và cho lạnh công nghiệp ( kho âm 38 độ - kem, sữa, hải sản... ) từ khoảng 15 năm trước. Các loại chiller qua tay tôi lắp cho hệ thống nhiều đến nỗi ko còn nhớ hết được. Cái đầu tiên của miền bắc vViệt nam : 1993 - EximBank giờ vẫn chạy tốt.
Vài cái gần đây : cụm cs cỡ dưới 1 triệu RT, Horizon ( York 1200RT), Sheraton , 1B Hùng Vương, nhà họp quốc hội , TC5 ( Carrier),Bệnh viện Bưu điện ( York 800RT), Vacsin 1ýecanh... Ford VN( MaxQuay) ... nhiều ko nhớ nổi. Bản vẽ còn đầy trong máy, cỡ khoảng 100 công trình.
Hễ cứ có loại chiller nào mới ra thì hãng lại tự động cho nhân vien gửi câtlogue tói chỗ tôi.
Mấy chú em nào muốn tham khảo để có thư viện kiếm sống thì hãy liên lạc và nếu có bằng ks và chứng chỉ thiết kế, giám sát thi công thì gặp, có thể tôi tuyển luôn làm cho Mỹ, lương tối thiểu thử việc tại HN : 400 USD .

Mấy thày Tuỳ, thày Lợi hay các thày BK vẫn nhờ làm TK hoặc liên kết để đá dự án.
:woohoo:
Gửi các bạn vài kiểu ảnh tôi chụp phòng máy để xem cho vui.

Bác pc737 làm nhiều cụm máy rồi và nhiều hãng nữa, đó là điều rất tốt. Mình cũng đã làm qua các máy chiler loại Piston, trục vít, ly tâm, và cả loại rotary nhỏ nữa. Đó là về phân loại máy theo máy nén. Còn về phân loại theo chế độ giải nhiệt thì có loại giải nhiệt gió và giải nhiệt bằng quạt tháp. Nói chung về cơ chế vận hành xét cho cùng cũng tương tự nhau thôi! Vấn đề là bạn phải để tâm tới các cơ chế bảo vệ của mạch nước. Trong mục này, tôi có nói về hai đường nước quan trọng trong chiller. Đường nước giải nhiệt có tác dụng làm ngưng lỏng hoàn toàn gas khi bị nén. Nó rất quan trọng vì nếu gas khi hoá lỏng hoàn toàn sẽ làm áp suất ống giảm xuống và tránh hiện tượng bể ống gas lỏng. Tuy nhiên, trong thực tế, người ta dùng relay áp lực cao để bảo vệ việc quá áp này. Áp lực bảo vệ thông thường là 22 bar. Khi máy nén dừng bởi áp lực này thì áp lực thành ống sẽ tự giảm xuống do bơm nước giải nhiệt vẫn cứ bơm liên tục để lấy nhiệt trong gas hoá lỏng.
Về đường nước làm lạnh, quá trình này phải được bảo vệ cẩn thận hơn vì gas khi bốc hơi sẽ lấy nhiệt của nước để làm lạnh nước xuống. Nếu nước lạnh không vận động thì nó sẽ bị đóng băng. Các bạn cũng biết tính chất tăng thể tích của nước đóng băng nên sẽ làm ống đồng chứa nước lắp trong bầu ngưng bị bể và chiller tất nhiên sẽ bị hỏng bầu ngưng. Việc thay bầu ngưng có giá thành rất cao nên các bạn phải cẩn thận đối với ống nước làm lạnh của chiller.
Ngoài ra, các bạn cũng phải biết cách tính dây điện cấp cho máy chiller sao cho khi máy nén khởi động không bị giảm áp xuống mức làm cho chiller không vận hành được nữa.
Tôi đã từng nghe nói có công trình khi vận hành ở chế độ máy phát điện cấp cho tải, lúc chiller vận hành, điện áp cấp cho chiller bị giảm áp làm cho chiller bị shutdown.
Nói chung vấn đề vận hành chiller này không mới. Các chiller hiện đại dùng thiết bị điện tử nhiều hơn nhưng cơ chế làm việc hầu như không thay đổi. Vì thế, nếu các bạn để ý kỹ những vấn đề như trên, theo tôi bạn đã hoàn toàn nắm hệ điều khiển cũng như vận hành chiller trong tầm tay của mình rồi đó. Chúc các bạn gặp nhiều máy mắn và thành công!

Back
Bên trên