Thảo luận Hệ thống hút khói nhà công nghiệp

Đinh Dũng

Thành Viên [LV 0]
Dear cả nhà
Hiện tại mình đang thiết kế hệ thống hút khói nhà công nghiệp
Nhưng thấy nhiều tài liệu về mảng này quá
Các bác nào chuyên thiết kế về mảng này cho mình xin ít tài liệu
Thank!

Với hệ thống này thì liên quan đến PCCC nên bạn tập trung vào các tiêu chuẩn, quy chuẩn liên quan đến nó như QC 06/2020

Bác cứ tham khảo TCVN 5687-2010 và QC 06 thôi bác. Bác cứ làm từng bước: Xác định số vùng khói -> XĐ lưu lượng vùng khói -> Chọn số lượng, tiết diện cửa thu -> Chọn tiết diện ống chính, ống nhánh (nếu bác dùng p.án tay nhánh) -> Tính toán cột áp là oke. :D

Bác cứ tham khảo TCVN 5687-2010 và QC 06 thôi bác. Bác cứ làm từng bước: Xác định số vùng khói -> XĐ lưu lượng vùng khói -> Chọn số lượng, tiết diện cửa thu -> Chọn tiết diện ống chính, ống nhánh (nếu bác dùng p.án tay nhánh) -> Tính toán cột áp là oke. :D
Bác cho em hỏi chút là quy định về các mục sau với ạ:
1. Vận tốc trong ống gió chính - ống nhánh
2. Vân tốc tại cửa hút
3. Vận tốc tại louver
4. Tổn thất áp suất trên đường ống
Thank bác!

2. Vân tốc tại cửa hút
3. Vận tốc tại louver
Thank bác!
Theo như QC06 hiện tại thì ko quy định rõ về tốc độ bên trong các cấu kiện mà bác nêu trên nên gây nhiều trở ngại cho ae thiết kế về hệ HVAC này. Nhưng nếu bác để ý thì trong mục 6.19/TCVN 5687-2010 có nếu tốc độ gió ko nên lấy hơn 5m/s (vị trí đó ta sẽ quy định là vận tốc vào cửa thu). Còn các vận tốc trên cấu kiện còn lại, tổn thất áp suất đường ống thì bác tham khảo thêm sách "Hướng dẫn thiết kế hệ thống điều hoà không khí" của PGS T.S Nguyễn Đức Lợi nhé.

Theo như QC06 hiện tại thì ko quy định rõ về tốc độ bên trong các cấu kiện mà bác nêu trên nên gây nhiều trở ngại cho ae thiết kế về hệ HVAC này. Nhưng nếu bác để ý thì trong mục 6.19/TCVN 5687-2010 có nếu tốc độ gió ko nên lấy hơn 5m/s (vị trí đó ta sẽ quy định là vận tốc vào cửa thu). Còn các vận tốc trên cấu kiện còn lại, tổn thất áp suất đường ống thì bác tham khảo thêm sách "Hướng dẫn thiết kế hệ thống điều hoà không khí" của PGS T.S Nguyễn Đức Lợi nhé.
Bác em hỏi chút là tổn thất qua các phụ kiện này là bao nhiêu. Em có đọc một số tài liệu chưa thấy quy định
1. Louver]
2. Cửa gió
3. Filter
4. VCD/FD/MFD
5. Hộp hòa gió

2. Vân tốc tại cửa hút
3. Vận tốc tại louver
Thank bác!
Chào bạn, về quy đinh thông gió sự cố bạn xem QC06:2020 (thay thế QC 06:2010) - phụ lục D
Về tính toán bạn tham khảo TC 5687:2010
Vận tốc gió trên đường ống 15m/s (Tổn thất áp suất 3pa/m)
Vận tốc tại cửa hút 5~7 m/s

Hi bạn, Bạn kiểm tra QC-06 2021 -> Kiêm tra khu vực nào mình cần bảo vệ chống khói.
TCVN 5687-2010 để tính toán lưu lượng quạt.

Chào tất cả các anh em trong diễn đàn. Liên quan tới chủ đề hệ thống hút khói nhà công nghiệp. Mình có 1 thắc mắc mong anh em cùng trao đổi giải thích giúp:

Trong QCVN 06-2021 phụ lục D, mục D10 có quy định các đối tượng cần phải lắp đặt hệ thống cung cấp không khí từ bên ngoài vào các khu vực sau:
j) Phần dưới của sảnh thông tầng, các khu bán hàng và các gian phòng khác được bảo vệ bằng hệ thống quạt hút, xả khói.

Như vậy, các gian phòng, nhà xưởng khi mà được lắp đặt hệ thống hút khói thì cần phải lắp đặt hệ thống quạt cung cấp không khí vào nữa có đúng không ạ?
Theo mình tìm hiểu thì chỉ có tài liệu liên quan tới hệ thống tăng áp cầu thang, mình không tìm được tài liệu nào có nhắc tới hệ thống cấp khí vào nhà xưởng- khu vực được trang bị hệ thống hút khói

Nhà xưởng bên mình đang thiết kế có hệ thống điều hòa trung tâm (AHU) nhưng khi cháy nổ xảy ra thì hệ thống AHU sẽ bị ngắt
Mong anh em giải thích. Thanks

Chào tất cả các anh em trong diễn đàn. Liên quan tới chủ đề hệ thống hút khói nhà công nghiệp. Mình có 1 thắc mắc mong anh em cùng trao đổi giải thích giúp:

Trong QCVN 06-2021 phụ lục D, mục D10 có quy định các đối tượng cần phải lắp đặt hệ thống cung cấp không khí từ bên ngoài vào các khu vực sau:
j) Phần dưới của sảnh thông tầng, các khu bán hàng và các gian phòng khác được bảo vệ bằng hệ thống quạt hút, xả khói.

Như vậy, các gian phòng, nhà xưởng khi mà được lắp đặt hệ thống hút khói thì cần phải lắp đặt hệ thống quạt cung cấp không khí vào nữa có đúng không ạ?
Theo mình tìm hiểu thì chỉ có tài liệu liên quan tới hệ thống tăng áp cầu thang, mình không tìm được tài liệu nào có nhắc tới hệ thống cấp khí vào nhà xưởng- khu vực được trang bị hệ thống hút khói

Nhà xưởng bên mình đang thiết kế có hệ thống điều hòa trung tâm (AHU) nhưng khi cháy nổ xảy ra thì hệ thống AHU sẽ bị ngắt
Mong anh em giải thích. Thanks
Đối với thông gió sự cố: Các gian phòng, nhà xưởng khi có cháy xảy ra thì quạt hút khói chạy. Ko được bố trí cấp gió tươi cho các khu vực này khi có cháy (Thực tế một số đơn vị thiết kế: nếu các khu vực này bố trí quạt cấp gió tươi, thì sẽ interlock với hệ thống báo cháy, khi có cháy xảy ra thì quạt sẽ tắt, để ngăn cung cấp oxy cho đám cháy). Như vậy việc bố trí quạt để cung cấp không khí cho không gian cháy có bố trí quạt hút khói là không đúng.
Việc tắt hệ thống AHU trung tâm khi có cháy nhằm ngăn chặn việc cháy lan.

Nhân tiện chủ đề về nhà công nghiệp các cao nhân cho hỏi giúp:
em có 1 nhà xưởng 2 tầng ( dài 108m rộng 40m) tầng 2 có 1 khoảng thông tầng với tầng 1. thì có thể làm thoát khói tự nhiên được không. ( QC 06: thoát khói tự nhiên là có độ cao luver >2.2m; diện tích > 2.5% S sàn; khoảng rộng tối đa 40m)

Đính kèm

• HT THOÁT KHÓI TỰ NHIÊN XƯỞNG 3 3#车间自然排烟.pdf
    1.6 MB · Xem: 459
Nhân tiện chủ đề về nhà công nghiệp các cao nhân cho hỏi giúp:
em có 1 nhà xưởng 2 tầng ( dài 108m rộng 40m) tầng 2 có 1 khoảng thông tầng với tầng 1. thì có thể làm thoát khói tự nhiên được không. ( QC 06: thoát khói tự nhiên là có độ cao luver >2.2m; diện tích > 2.5% S sàn; khoảng rộng tối đa 40m)
Việc thoát khói tự nhiên chỉ đc áp dụng đối với nhà xưởng 1 tầng thôi bác, cái này bác đọc thêm CV 874 của Cục để nắm thêm nhé. Còn thực tế có những nhà xưởng có tầng lửng nhưng tổng diện tích các tầng lửng đó chưa vượt ngưỡng để xét là 2 tầng và trên bản Quy hoạch cuối chỉ có "1 chấm" thì khi đó bác mới đc dùng thoát khói tự nhiên (nhưng phải thoả mãn chiều rộng NX ko vượt quá 40m).

Em đang làm thiết kế hút khói cho nhà công nghiệp, xưởng thì nên để vận tốc tại các miệng thút nên để là bao nhiêu ạ. em cảm ơn

Em đang làm thiết kế hút khói cho nhà công nghiệp, xưởng thì nên để vận tốc tại các miệng thút nên để là bao nhiêu ạ. em cảm ơn
Không có qui định cụ thể về vận tốc gió tại miệng hút với hệ thống hút khói sự cố, chỉ cần đảm bảo lưu lượng hút và thời gian hút theo tính toán là được.
Tuy nhiên, cần lưu ý về tính kinh tế và trình độ gia công vì vận tốc càng cao thì trở lực càng lớn --> tăng công suất quạt, tăng độ cứng vững của vật liệu chế tạo.

Vậy đối với nhà kho diện tích gần 1500m2 thì nên sử dụng ct nào để tính lưu lượng khói thải ra ạ. Em tìm hiểu vài nguồn tài liệu thì mỗi chỗ lại sử dụng 1 ct khác nhau ạ

Nhà xưởng em đang thiết kế có 3 tầng và mỗi tầng có diện tích gần 1500m2 thì có nên thiết kế mỗi tầng 1 quạt hút khói không ạ ?

Back
Bên trên