Thảo luận Hình ảnh công trình VRV III sử dụng REVIT

R717

Thành Viên [LV 1]
Dạo này không thấy mọi người thảo luân trên diên đàn nên hình đưa hình ảnh công trình sử dụng VRV III thực hiện bằng REVIT. Đây là công trình đâu tiên mình sử dụng bằng REVIT (Vẽ hộ thằng bạn nó đi đấu thầu). Mình xẻ đưa công trình lên sau.

đẹp, cho mình hỏi, bạn có dựng kiến trúc hông vậy? cấu hình máy của bạn có cần mạnh để dựng công trình này không?

Mình cũng dựng kiến trúc cho công trình này nhưng dưng trong R MEP thôi, bản thân trong ReVit MEP cũng có công cụ để bạn dựng kiến trúc. Tất nhiên là không bằng thằng Revit Arch được. Mình sử dụng Bản Revit 2013 bản kết hợp giữa (revit mep, revit str, revit arch) giờ mình vừa cài bản revit 2014. Nếu đã theo đuổi Revit tốt nhất bạn nên đầu tư 1 chiếc máy tính ngon 1 chút. nếu không bản có thế cài revit mep 2009 để tìm hiểu về revit cũng được. đây hình ảnh công trình đó mình dựng kiến trúc và công trình khác mình làm bằng revit mep

không hiểu sao mình dựng mô hình kiến trúc xong, lại thiết kế hệ thống cấp thoát nước, pccc thì máy chạy rất chậm. mình dùng laptop, chạy core i7, ram 8g lận mà cũng vật vờ, nên chưa làm được cái mo hình nào

Máy của bạn như vậy là ngon rồi. Mình cũng dùng laptop core i5, ram 6G,cad đồ hoạ 512M. Chạy revit 2013 ngon lành.
+ Bạn kiểm tra lại Win hoặc coi có bị virut hay không. kiểm tra khi máy chạy revit thì CPU và Ram chạy bao nhiêu phần trăm (của mình CPU 15% và ram 35%)
+kiểm tra lại phân mền revit
+Việc sử dụng tài nguyên trong revit. xoá bớt FAMILY không sử dụng trong dự án (xoá bớt Famly không sử dụng trong dự án bằng cách vào Manage/Purge Unused). Cách link CAD vào trong revit, nên tách từng tầng 1 rồi link vào thì tốt hơn
Mình chi đưa ra các vấn đề trên thôi rất khó sử lý nếu không biết nguyên nhân do đâu.
Nếu bạn ở Hà Nội thì chúng mình có thể trao đổi thêm về Revit.

Chào R717.
Lần trước mình cũng thử dựng hệ thống VRV nhưng mất khá nhiều time do mình không biết cách add tự động bộ chia ga, toàn phải insert cục bộ từng cái vào nên mất khá công sức. Bạn dựng hệ thống bằng Revit rất đẹp. Bạn có thể up file lên cho mọi người tham khảo đc không?
Nhân tiện cho mình hỏi: mình có vẽ hệ thống MEP một căn hộ điển hình, giở muốn tách riêng khối lượng của pipe theo từng hạng mục thì làm thế nào? Mình muốn tách riêng khối lượng của ống đồng cho điều hòa, ống thoát nước ngưng của hệ điều hòa, ống cấp nước sinh hoạt, hệ thống ống thoát nước thải sinh hoạt.
Thanks.

Chào R717.
Lần trước mình cũng thử dựng hệ thống VRV nhưng mất khá nhiều time do mình không biết cách add tự động bộ chia ga, toàn phải insert cục bộ từng cái vào nên mất khá công sức. Bạn dựng hệ thống bằng Revit rất đẹp. Bạn có thể up file lên cho mọi người tham khảo đc không?
Nhân tiện cho mình hỏi: mình có vẽ hệ thống MEP một căn hộ điển hình, giở muốn tách riêng khối lượng của pipe theo từng hạng mục thì làm thế nào? Mình muốn tách riêng khối lượng của ống đồng cho điều hòa, ống thoát nước ngưng của hệ điều hòa, ống cấp nước sinh hoạt, hệ thống ống thoát nước thải sinh hoạt.
Thanks.

Để làm được điều này thì:
Thứ nhất : Trong Project Browser/families/Piping system/piping system Bạn tạo (Duplicate) các hạng mục ống cho từng bộ phận (ống đồng cho điều hòa, ống thoát nước ngưng của hệ điều hòa, ống cấp nước sinh hoạt, hệ thống ống thoát nước thải sinh hoạt)

Thứ hai: Ứng Với mỗi loại đường ống của hệ thống (Điều hòa, nước ngưng,cấp nước, thoát nước...) vào Properties/machanical/System Type để chọn tương ứng các Type đã tạo ở phẩn trên.

Thứ ba: Xuất các khối lượng Ống theo: Files System Classification và fiter theo loại Ống của hệ mong muốn.

lâu rồi không đụng vào revit, mình cũng không add được bộ chia gas. còn phần tách theo hạng mục mình làm như sau. ví dụ như hạng mục ống đồng tớ chọn tất cả hạng mục ống đồng, trong bảng properties dòng comments cậu điền tên là hệ thống ống đồng. nếu muốn chọn màu cho ống đồng cậu vào phần wiew /visibility. còn việc bóc tách chắc cậu biết rồi nhưng schudules cậu add thêm comments các hạng mục khác bạn chọn comments đặt tên tương ứng là ok

Chào anh R717, em mới tìm hiểu Revit Mep được vài ngày nhưng thấy khó quá không biết nên bắt đầu như nào, anh cho em vài lời khuyên được không ạ, em cảm ơn anh nhé.

Chào anh R717, em mới tìm hiểu Revit Mep được vài ngày nhưng thấy khó quá không biết nên bắt đầu như nào, anh cho em vài lời khuyên được không ạ, em cảm ơn anh nhé.
Đúng là mới ban đầu mà tự nghiên cứu về REVIT cũng hơi khó, nếu bạn ở trong nam thì có khả năng học revit nói chung cũng như revit mep tốt hơn so với ngoài bắc. Mình cũng nhờ anh em trên mạng chỉ bảo nên cũng bít chút ít về RMEP, ban đầu hơi khó nhưng giá trị thu được khá cao. vấn đề của bạn là tài liệu nghiên cứu thôi. Mình có tài liệu hướng dẫn revit nam 2009 các năm sau về cơ bản cũng như vậy nhưng tính năng của các bản sau này được nâng cao hơn. mình có tài liệu hướng dẫn RMEP của bác Hùng và REVIT ARCHITECTURE CỦA TÁC GIẢ nguyễn Phước Thiện. ban đầu chưa biết thì bạn cứ nghịch đại sau đó vẻ 1 công trình đơn giản và hãy nghiên cứu REVIT ARCHITECTURE trong REVIT MEP Trước, chẳng hạn như dựng tường, cột, san...Nói chung là không chỉ dẫn hết được, có gì không hiểu thì bản hảy đưa bài lên diễn đàn a e sẻ giúp bạn trả lời. (2 tài liệu này bạn nên xem luận án của bác Hùng trước)

Đính kèm

• New folder.rar
    10.1 MB · Xem: 735
  • Luan Van - N. Hung.pdf
    15.8 MB · Xem: 775
Để làm được điều này thì:
Thứ nhất : Trong Project Browser/families/Piping system/piping system Bạn tạo (Duplicate) các hạng mục ống cho từng bộ phận (ống đồng cho điều hòa, ống thoát nước ngưng của hệ điều hòa, ống cấp nước sinh hoạt, hệ thống ống thoát nước thải sinh hoạt)

Thứ hai: Ứng Với mỗi loại đường ống của hệ thống (Điều hòa, nước ngưng,cấp nước, thoát nước...) vào Properties/machanical/System Type để chọn tương ứng các Type đã tạo ở phẩn trên.

Thứ ba: Xuất các khối lượng Ống theo: Files System Classification và fiter theo loại Ống của hệ mong muốn.

@Victor Nguyen: Đúng là khối lượng hệ thống piping ta có thể Filter theo System Classification. Thanks bạn. Cho mình hỏi là có thể tạo thêm System type trong System classification không? Giả sử mình muốn tạo thêm system: Chiller piping system - Supply/Return, Refrigerant piping system, Sanitary-HVAC system,... Mình tìm hiểu mãi mà không tạo thêm được. (Phần thoát nước ngưng cho hệ thống HVAC mình chưa tách được theo phương pháp Filter classification, mình chỉ tạm thời tách được theo cách filter theo comment giống như cách của R717.
@R717: Làm như R717 thì phải Comment liên tục khi vẽ hệ thống ống đồng cho riêng hạng mục điều hòa. Vì trong một công trình có rất nhiều hệ thống của các bộ môn khác cũng sử dụng ống đồng: Boiler system, Floor heating system,... Nên muốn Filter khối lượng theo comment ta phải thật cẩn thận khi vẽ.
@hieuhd06: Bạn down dữ liệu trên mạng ý. Có cả phần dịch sang tiếng việt của MEP, mình không nhớ chính xác tên. Còn muốn học nhanh nhất thì nên vẽ trực tiếp công trình MEP nhỏ nào đó. Vướng mắc j thì lên diễn đàn hỏi sẽ nhanh hơn và sẽ nhớ lâu hơn. Muốn học MEP của Revit thì không nhất thiết phải học qua Arch nhưng cũng nên biết một chút về Arch để dựng nhanh Kiến trúc của công trình mình muốn thể hiện.

@Victor Nguyen: Đúng là khối lượng hệ thống piping ta có thể Filter theo System Classification. Thanks bạn. Cho mình hỏi là có thể tạo thêm System type trong System classification không? Giả sử mình muốn tạo thêm system: Chiller piping system - Supply/Return, Refrigerant piping system, Sanitary-HVAC system,... Mình tìm hiểu mãi mà không tạo thêm được. (Phần thoát nước ngưng cho hệ thống HVAC mình chưa tách được theo phương pháp Filter classification, mình chỉ tạm thời tách được theo cách filter theo comment giống như cách của R717.
@R717: Làm như R717 thì phải Comment liên tục khi vẽ hệ thống ống đồng cho riêng hạng mục điều hòa. Vì trong một công trình có rất nhiều hệ thống của các bộ môn khác cũng sử dụng ống đồng: Boiler system, Floor heating system,... Nên muốn Filter khối lượng theo comment ta phải thật cẩn thận khi vẽ.
@hieuhd06: Bạn down dữ liệu trên mạng ý. Có cả phần dịch sang tiếng việt của MEP, mình không nhớ chính xác tên. Còn muốn học nhanh nhất thì nên vẽ trực tiếp công trình MEP nhỏ nào đó. Vướng mắc j thì lên diễn đàn hỏi sẽ nhanh hơn và sẽ nhớ lâu hơn. Muốn học MEP của Revit thì không nhất thiết phải học qua Arch nhưng cũng nên biết một chút về Arch để dựng nhanh Kiến trúc của công trình mình muốn thể hiện.

@bacgiang_ah:Mình trả lời bạn như thế này:
- Hiện tại Mình chưa có cách nào để can thiệp vào System Classification.
- Muốn tạo thêm system: Chiller piping system - Supply/Return, Refrigerant piping system, Sanitary-HVAC system thì Mình làm như đã nói ở trên đó là: Trong Project Browser/families/Piping system/piping system Bạn tạo (Duplicate) các hạng mục ống cho từng bộ phận, kể cả thoát nước ngưng cho HVAC (Chú ý chọn đúng loại System Classification là OK) .
- Khi tạo/ Dựng hệ thông nào thì bạn vào Properties/machanical/System Type để chọn tương ứng các Type đã tạo ở phẩn trên. Tuy nhiên nhớ chú ý là vật liệu của từng loại piping thì phải chọn từ Project Browser/families/Pipe/Pipe Types.
- Khi xuất khối lượng thì Bạn có thể filter theo System type hoặt System Classification như bạn mong muốn.

Thân.

@bacgiang_ah:Mình trả lời bạn như thế này:
- Hiện tại Mình chưa có cách nào để can thiệp vào System Classification.
- Muốn tạo thêm system: Chiller piping system - Supply/Return, Refrigerant piping system, Sanitary-HVAC system thì Mình làm như đã nói ở trên đó là:Trong Project Browser/families/Piping system/piping system Bạn tạo (Duplicate) các hạng mục ống cho từng bộ phận, kể cả thoát nước ngưng cho HVAC (Chú ý chọn đúng loại System Classification là OK) .
- Khi tạo/ Dựng hệ thông nào thì bạn vào Properties/machanical/System Type để chọn tương ứng các Type đã tạo ở phẩn trên. Tuy nhiên nhớ chú ý là vật liệu của từng loại piping thì phải chọn từ Project Browser/families/Pipe/Pipe Types.
- Khi xuất khối lượng thì Bạn có thể filter theo System type hoặt System Classification như bạn mong muốn.

Thân.

@Victor Nguyen: Thanks bạn góp ý. Những cái đó mình đều làm từ trước tới h mà. Ý mình muốn hỏi mọi người là có cách nào tạo thêm system trong phần system classification không. Nếu làm được thì sẽ rất tiện cho việc bóc khối lượng sau này vì ta có thể thay đổi trực tiếp thuộc tính của connector trong family. Còn Filter thì mình chỉ có thể filter theo System classification thôi, System type thì không có mục chọn trong thẻ filter. Mình đã dùng tử revit 2008 cho tới h là 2014. Không hiểu có phải máy mình bị lỗi không.
Giả sử mình muốn tách riêng khối lượng ống đồng cho hệ HVAC thì làm thế nào (nếu filter theo system classification thì mình phải làm ra 2 bảng schedule: 1 cho phần supply, 1 cho phần return). Còn nếu muốn gộp tất thì mình cũng đang filter theo comment. Nhưng làm vậy thì sẽ rất bất tiện khi phải lưu ý tới comment vì một số công trình có quy mô rất lớn, làm không cẩn thận sẽ gây ra nhầm lẫn.
Ngoài ra khối lượng của hệ thống thoát nước ngưng mình cũng phải tách ra (filter) theo comment chứ chưa biết có cách chính thống nào khác không vì nếu filter theo system classification thì nó lại hiện ra cả khối lượng hệ thống sanitary của PS.
Victor Nguyen hay tach khoi luong tung Space nhỏ của công trình không hướng dẫn mình với. Chẳng hạn như khối lượng ống thoát nước ngưng cho khu vực mua sắm A trong project?

@Victor Nguyen: Thanks bạn góp ý. Những cái đó mình đều làm từ trước tới h mà. Ý mình muốn hỏi mọi người là có cách nào tạo thêm system trong phần system classification không. Nếu làm được thì sẽ rất tiện cho việc bóc khối lượng sau này vì ta có thể thay đổi trực tiếp thuộc tính của connector trong family. Còn Filter thì mình chỉ có thể filter theo System classification thôi, System type thì không có mục chọn trong thẻ filter. Mình đã dùng tử revit 2008 cho tới h là 2014. Không hiểu có phải máy mình bị lỗi không.
Giả sử mình muốn tách riêng khối lượng ống đồng cho hệ HVAC thì làm thế nào (nếu filter theo system classification thì mình phải làm ra 2 bảng schedule: 1 cho phần supply, 1 cho phần return). Còn nếu muốn gộp tất thì mình cũng đang filter theo comment. Nhưng làm vậy thì sẽ rất bất tiện khi phải lưu ý tới comment vì một số công trình có quy mô rất lớn, làm không cẩn thận sẽ gây ra nhầm lẫn.
Ngoài ra khối lượng của hệ thống thoát nước ngưng mình cũng phải tách ra (filter) theo comment chứ chưa biết có cách chính thống nào khác không vì nếu filter theo system classification thì nó lại hiện ra cả khối lượng hệ thống sanitary của PS.
Victor Nguyen hay tach khoi luong tung Space nhỏ của công trình không hướng dẫn mình với. Chẳng hạn như khối lượng ống thoát nước ngưng cho khu vực mua sắm A trong project?

Mình trình bày các bước làm của mình như sau: (Hy vọng có thể giúp được Bạn):
Step 01: Tạo các system type như bạn muốn.
Step 02: Tạo loại ống Pipes
Step 03: Chọn hệ thống system Type muốn vẽ, dựng.
Step 04: Thực hiện vẽ, dựng hệ thống.
Step 05: Tạo BOM theo system type.

Xem chi tiết hình đính kèm nhé.!
Step 01-02-05.png
Step 03.png
Step 01-02-05.pngStep 03.png

Chào anh R171! Công trình của anh vẽ rất đẹp, em mong có một ngày sẽ vẽ được như vậy. Anh cho em hỏi làm sao để vẽ được mặt cắt dòng chảy trong ống (màu xanh, màu vàng) như hình anh đăng được không ạ. em xin cảm ơn!

đó không phải dòng chảy trong ống bạn ah, Đó là màu sắc để phân biệt chức năng của loại ống ví dụ Ống đồng to (đường ống hơi) có màu xanh và màu vàng nghệ (đường lỏng). nó là phần cơ bản trong revit thôi bạn ah.

Vậy làm sao để tạo mặt cắt ống để thấy phần trong ống (màu xanh và vàng nghệ) như hình anh vẽ vậy anh!Mong anh chỉ giáo cho!

Back
Bên trên