Thảo luận Hình ảnh công trình VRV III sử dụng REVIT

Đúng vậy, ống mình đã bọc cách nhiệt. bộ chia gas không có cách nhiệt nên ban mới thấy màu sác vậy. nếu bạn muốn tạo lớp cách nhiệt thì ngay trên thanh công cụ có sẳn

Nhảy vào topic của anh R717 em mạn phép bàn về vấn đề tạo family với hàm Vlookup với nha.
Trong file . csv này và cũng như nhiều file khác em vẫn chưa hiểu cột đầu tiên này là gì ??
Nhà mình lâu rồi cũng k thấy có thêm tài liệu hay hướng dẫn nào về việc tạo family, ai biết thì vẫn cứ biết còn tự vọc như mình thì cả năm trời vẫn chưa ra. hì... Mấy bác tư vấn giùm em với. còn rất nhiều thứ thảo luận "trao đổi giúp chũng ta tiến bộ hơn".

Mình phát hiện ra rồi. nó là đơn vị inch, tuy nhiên k biết cột này có thật sự càn thiết k khi mà family và cài đặt của revit đã chọn hệ metric.
sang vấn đề khác nữa.
Anh em cho mình hỏi chút là Khi mở bất kì một family nào thuộc hệ pipe của revit mep mình đều thấy nó có 2 tham số là Nominal Radius và Nominal Diameter: Nhưng mình tìm mãi không biết nó gán tham số này cho cái gì???. Hic, ngồi làm mấy tiếng đồng hồ mà mãi không được cái mặt bích sử dụng file csv. ức chế quá. Anh em nào có thể cùng mình làm không….

Mình cũng tự học thôi. nó cũng không quá khó như bạn nghỉ đâu. Như bạn bạn đưa ra cột đâu tiên như trên lấy theo đơn vị in và là kich thước danh nghĩa. bạn nghĩ nó không quan trong cũng không đúng bạn xem máy video này.

Mình phát hiện ra rồi. nó là đơn vị inch, tuy nhiên k biết cột này có thật sự càn thiết k khi mà family và cài đặt của revit đã chọn hệ metric.
sang vấn đề khác nữa.
Anh em cho mình hỏi chút là Khi mở bất kì một family nào thuộc hệ pipe của revit mep mình đều thấy nó có 2 tham số là Nominal Radius và Nominal Diameter: Nhưng mình tìm mãi không biết nó gán tham số này cho cái gì???. Hic, ngồi làm mấy tiếng đồng hồ mà mãi không được cái mặt bích sử dụng file csv. ức chế quá. Anh em nào có thể cùng mình làm không….
View attachment 6168
nếu bạn tạo mặt bích thì trong revit có sẳn bạn chỉ cần chỉnh sửa lại làm sao phù hợp với công việc mình làm se không tốn thời gian ngồi dựng lại. bạn nên tạo family nếu trong family revit không có săn thôi ban ah. bạn xem video và xem hình có giúp gì cho bạn không.

rất cảm ơn anh R717 vì sự nhiệt tình của anh. Tối nay về em sẽ quay video lại trình tự em làm để bác nhận xét giúp em xem là em sai ở chỗ nào với nhé. em có xem cái mặt bích của họ, thực chất là sửa lại dùng còn nhanh hơn nhưng mà căn nguyên tạo family với csv chưa biết nên em không thể tạo nhiều thư viện khác như mình muốn đc. Video bác gửi tối em sẽ xem hết vì máy công ti chán lắm. gửi tặng bác file em sưu tầm đc. "cũng mún tự mình làm."

Đính kèm

• Butterfly Valve.zip
    232.7 KB · Xem: 173
Nhảy vào topic của anh R717 em mạn phép bàn về vấn đề tạo family với hàm Vlookup với nha.
Trong file . csv này và cũng như nhiều file khác em vẫn chưa hiểu cột đầu tiên này là gì ??
Nhà mình lâu rồi cũng k thấy có thêm tài liệu hay hướng dẫn nào về việc tạo family, ai biết thì vẫn cứ biết còn tự vọc như mình thì cả năm trời vẫn chưa ra. hì... Mấy bác tư vấn giùm em với. còn rất nhiều thứ thảo luận "trao đổi giúp chũng ta tiến bộ hơn".
rất cảm ơn anh R717 vì sự nhiệt tình của anh. Tối nay về em sẽ quay video lại trình tự em làm để bác nhận xét giúp em xem là em sai ở chỗ nào với nhé. em có xem cái mặt bích của họ, thực chất là sửa lại dùng còn nhanh hơn nhưng mà căn nguyên tạo family với csv chưa biết nên em không thể tạo nhiều thư viện khác như mình muốn đc. Video bác gửi tối em sẽ xem hết vì máy công ti chán lắm. gửi tặng bác file em sưu tầm đc. "cũng mún tự mình làm."

B tham khao kai nay xem giup dk gi khong nhe

Đính kèm

• Lookup Tables A Formula for Success.zip
    487 KB · Xem: 202
Mình cũng mới tìm hiểu về Revit hơn 1 tuần, mình dựa vào các tài liệu kể cả video hướng dẫn trên youtube và vẽ lại 1 công trình cũ của mình nhưng mình có vài thắc mắc chưa hiểu lắm:
1. Khi mình vẽ đường ống mình rê chuột vào phần Property, trong khung vẽ ống đã có sẵn hệ thống nước lạnh tại sao mình thấy tài liệu hướng dẫn lại bảo là phải vào edit type/ duplicate để tạo 1 type nước lạnh khác nữa rồi mới vẽ. Cho mình hỏi làm thế để làm gì?
2. Phần ghi chú ống gió thì mình làm theo hướng dẫn thì nó chỉ hiện ra kích cỡ ống ( ví dụ như 200x200, 300x300) chứ không có cao độ ống ( ví dụ như SAD 200x200, BOD=FL+3400) như video clip mình xem. Làm sao để làm được như video clip?
3. Phần fitting cho ống nước thì mình thấy vào load families load 1 lần là có thể vẽ được nhưng tại sao mình thấy tài liệu hướng dẫn lại bảo là phải tạo thư viện riêng ( vd như fitting thoát, fitiing vent,...)
Với lại ai đó có thể hướng dẫn cho mình cách vẽ thêm support cho hệ ống ko? Thanks nhiều

Mình có thể gợi ý bạn như sau:
vấn đề 1 và 3 của bạn nó tương đương nhau. Mục đích của nó giúp bạn thuận tiện hơn trong quá trình làm việc. ví dụ bạn muốn tạo đường nước cấp bạn sử dụng ống nhiệt và đường ống thoát nước bạn sử dụng ống PVC (các loại ống khác...). Khi bạn vào phần edit type/ duplicate bạn tạo thêm type là ống cấp ống thoát , khi bạn vẻ ống trong mục properties bạn chỉ cần chọn ống cấp và ống thoát (các fitting và accessory thay đổi theo type ). Khi bạn không làm như vậy ( không edit type/ duplicate) thì mỗi lần bạn vẻ mỗi loại ống bạn phải chỉnh sửa fitting (elbow, tee ...) nói chung là phức tạp, đối với công trình nhỏ có thể làm dc nếu như ctrinh lớn nói chung là khó quản lý. Theo mình trước hết bạn nên tạo 1 template phù hợp với công việc của mình trước.
3.bạn muốn tạo tạo kích thước ống SAD 200x200 không phải là 200x200, bạn có thể chỉnh sửa (edit family) hoặc tạo thêm ở phần tag. còn phần cao độ thì trong revit có ký hiệu rồi bạn ah nên bạn có thể chỉnh sửa nó, hoặc bạn dùng text,
bạn muốn tạo support and hangers thì bạn nên biết tạo family hãy tạo family đơn giản trước.

Em là sv mới ra trường, học revit dc 1 tháng rồi nhưng tại k có nhiều kinh nghiệm thực tế nên việc thiết kế khá khó khăn, anh có công trình VRV bằng revit nào có thể cho em tham khảo được không?
Nếu được cảm ơn anh nhiều

Em là sv mới ra trường, học revit dc 1 tháng rồi nhưng tại k có nhiều kinh nghiệm thực tế nên việc thiết kế khá khó khăn, anh có công trình VRV bằng revit nào có thể cho em tham khảo được không?
Nếu được cảm ơn anh nhiều
trên trang hvacr.vn này cũng có 1 vài công trình bạn thảo khảo thử xem

Chào bạn R717, cho mình hỏi các chi tiết giá treo ống trong bản của bạn là family dựng rời hay family có tham số với đường ống ( tức là tự động tạo ra theo chiều dài ống)

Back
Bên trên