Cần giúp Hỏi về công tắc dòng chảy

hoang01c1a

Thành Viên [LV 0]
Hi các bác pro!
em có cái bản vẽ về chửa cháy này mà chưa hiểu hết nguyên lý của van khóa có tín hiệu đóng mở và công tắc dòng chảy, mong các anh chị giúp đở. thanks

Đính kèm

• pccc_sb_phu_bai Model (1).pdf
    22.1 KB · Xem: 446
Ðề: Hỏi về công tắc dòng chảy

Khi có tín hiệu cháy van khóa sẽ mở ra cấp nước đến các đầu phun.
Khi đó nếu không có nước đi qua (trong trường hợp van đang mở), khi đó tín hiệu sẽ báo về tủ trung tâm, thông báo không có nước.

Khi có tín hiệu cháy van khóa sẽ mở ra cấp nước đến các đầu phun.
Khi đó nếu không có nước đi qua (trong trường hợp van đang mở), khi đó tín hiệu sẽ báo về tủ trung tâm, thông báo không có nước.
"Van khóa có tín hiệu đóng mở" ở đây ko fải có cháy là mở ra để nước đi đến các đầu phun, mà van này có kèm thiết bị báo tình trạng đóng hay mở của van, bạn đóng van thì tín hiệu sẽ truyền về tủ trung tâm hoặc 1 bảng hiển thị trạng thái van.
Còn cái van có chức năng như bạn nói nó là van mở nhanh.

Cái van này là cái van chặn nhưng có thêm tính năng báo tín hiệu trạng thái đóng mở về trung tâm báo cháy để sau khi đóng để bảo trì hệ thống quên không mở lại thì nó nhắc nhở

các bác nói thấy cũng có lý nhưng nếu nói như các bác thì công tắc dòng chảy dùng làm gi?
Nên theo em nghi chức năng của nó là tổng hợp ý của bac bee và các bác!!!

Cái van này là cái van chặn nhưng có thêm tính năng báo tín hiệu trạng thái đóng mở về trung tâm báo cháy để sau khi đóng để bảo trì hệ thống quên không mở lại thì nó nhắc nhở

Hi bac Nily nói đúng đấy cái van chặn để khi bảo trì hệ thống hoặc khi dập xong đám cháy thì mình khoá van xong lắp sprinler mới. còn công tắc dòng chảy để kiểm tra nước có chảy vào sprinler khi chửa cháy ko, nếu có nó sẽ báo về tủ trung tâm báo cháy để điều khiển bơm.( cái này mình mới lọc được trên diển đàn)

Cho mình hỏi tiếp, trong cái bản vẽ có cái đường ống kiểm tra, vậy nó kiểm tra cái gì vậy?

các bác nói thấy cũng có lý nhưng nếu nói như các bác thì công tắc dòng chảy dùng làm gi?
Nên theo em nghi chức năng của nó là tổng hợp ý của bac bee và các bác!!!
Cái van chặn chỉ có tác dụng đóng mở đường cấp nước cho hệ thống, ở trạng thái bình thường nó mở, khi có cháy, có nước chảy qua công tắc dòng chảy, nó sẽ đưa tín hiệu báo cháy về tủ trung tâm. Tín hiệu của công tắc dòng chảy là tín hiệu báo cháy còn tín hiệu từ van chặn đưa về là tín hiệu giám sát.

Hi bac Nily nói đúng đấy cái van chặn để khi bảo trì hệ thống hoặc khi dập xong đám cháy thì mình khoá van xong lắp sprinler mới. còn công tắc dòng chảy để kiểm tra nước có chảy vào sprinler khi chửa cháy ko, nếu có nó sẽ báo về tủ trung tâm báo cháy để điều khiển bơm.( cái này mình mới lọc được trên diển đàn)

Cho mình hỏi tiếp, trong cái bản vẽ có cái đường ống kiểm tra, vậy nó kiểm tra cái gì vậy?
Cái đường ống kiểm tra là đường hồi lưu, sau khi lắp đặt xong hệ thống, người ta sẽ thử bằng cách mở cái van D25 để giả sử đầu sprinkler đang phun, nước sẽ hồi về đường ống kiểm tra và ra đường thoát nước. Ngoài ra khi bảo trì người ta thoát nước bằng đường đấy luôn ạ.

Van khóa có tín hiệu đóng mở: giúp tránh tình trạng quên mở van sau khi bảo trì sửa chữa.
Công tắc dòng chảy: khi có cháy đầu sprinkler mở ra, dòng chảy trong ống làm công tắc đóng lại gửi tín hiệu về tủ điều khiển giúp xác định vị trí đám cháy (Công tắc này không có tác dụng điều khiển bơm vì thông thường bơm chữa cháy tự động được điều khiển bằng công tắc áp suất).

Van khóa có tín hiệu đóng mở: giúp tránh tình trạng quên mở van sau khi bảo trì sửa chữa.
Công tắc dòng chảy: khi có cháy đầu sprinkler mở ra, dòng chảy trong ống làm công tắc đóng lại gửi tín hiệu về tủ điều khiển giúp xác định vị trí đám cháy (Công tắc này không có tác dụng điều khiển bơm vì thông thường bơm chữa cháy tự động được điều khiển bằng công tắc áp suất).
theo mình biết thì công tắc này có gắn lá đồng và khi lưu lượng nước chảy qua nó sẽ báo hiệu về tủ điều khiển để giúp xác định vị trí đám cháy.Nó co chức năng gần giống như van chặn có công tắc giám sát.Một số đơn vị còn gắn thêm van giảm áp nữa.mình chưa hiểu van này lắm.bạn có biết thì giải thích giúp mình về cách hiệu chỉnh áp suất nhé :D

Back
Bên trên