HỎI VỀ ĐIỀU KHIỂN QUẠT CẤP KHÍ TƯƠI

Hero

Thành Viên [LV 1]
CHÀO CÁC BÁC. CHO EM HỎI MỘT CHÚT
EM ĐANG THIẾT KẾ MỘT MỘT HỆ THỐNG HVAC CHO MỘT OFFICE BUILDING, LẮP DẶT HỆ ĐHKK VRV CUẢ DAIKIN LOẠI ÂM TRẦN NÓI ỐNG GIOS
HỆ THỐNG CẤP KHÍ TƯƠI DÙNG QUẠT HƯỚNG TRỤC NỐI ỐNG GIÓ THỔI VÀO SAU TƯỜNG DÀN LẠNH
NHƯNG EM KO BIẾT PHẢI LÀM THẾ NÀO ĐỂ ĐIỀU KHIỂN CHO QUẠT CHẠY KHI BẤT KỲ MỘT DÀN LẠNH NÀO CHẠY.
HAY CÁC BÁC CÓ CÁCH ĐK NÀO KHÁC THI CHỈ GIÙM EM VỚI
EM IN CẢM ƠN!

Trả lời: HỎI VỀ ĐIỀU KHIỂN QUẠT CẤP KHÍ TƯƠI

nếu dùng hệ vrv cho office bulding, khi tắt máy thì tắt quạt thôi, còn khi bắt đầu 1 ngày làm việc, thì bật quạt lên, cần gì phải một máy bật lên mới bật, phải có kỹ sư vận hành, còn không thì dùng bms, mình chưa hiểu hểt ý bạn !

Thật sự mà nói thì hệ VRV (VRF) có 1 yếu điểm khó khắc phục và đây là 1 điểm yếu về mặt cấu tạo đó là vấn đề xử lý gió tươi.
Việc xử lý gió tươi cho hệ VRV rất khó khăn và tốn kém. Ngoài ra, nó còn là 1 nguyên nhân làm giảm tuổi thọ của hệ thống VRV.
Ở trên là mình nói sơ về điểm yếu của hệ VRV (mà hệ này thì mình chỉ thấy duy nhất điểm yếu này thôi, hehe).
Còn về phần bạn hỏi, mình có thể điều khiển quạt cấp gió tươi khá nhiều cách. Nhưng có thể nói 1 cách khái quát là mình sẽ dùng Motorised damper cho mỗi ACU, và lấy tính hiệu từ việc tắt mở của ACU (có thề dùng chung 1 cái Motorised damper cho chung 1 khu vực) và quạt cấp gió sẽ nhận tính hiệu áp suất trong đường ống gió tươi để điều khiển bộ VSD của quạt. Đây là phương án tiết kiệm năng lượng và mình vẫn hay thiết kế nó.
Funny to share!

Em cũng đang tìm hiểu về vấn đề này nhưng nghe anh hoabien82 nói thì như là cưỡi ngựa xem hoa. Bác phải đưa ra tài liệu các tài liệu chi tiết thì em mới làm được chứ! :laugh:

Nếu dàn lạnh nào chạy thì áp suất trong đường ống giảm, khi đó cảm biến áp suất mở vds cho quạt gió tươi chạy. nghĩa là nếu 1 dàn hay nhiều dàn thì quạt gió tươi đều chạy

Chào tất cả nhé
Hiện nay trong hệ thống lạnh của chúng ta phần lớn chỉ có máy nén là được điều khiển tự động chạy theo cấp khi phụ tải thay đổi (0%, 25%, 50%, 75&, 100&) để tiết kiệm điện năng.
Các thiết bị còn lại gần như chạy on/off (on khi hệ thống hoạt động, off khi hệ thống ngừng).
Đường nước lạnh, nước giải nhiệt, cấp dịch, cấp gió tươi... thường có chế độ bypass khi phụ tải nhiệt giảm. Tuy nhiên các động cơ quạt, bơm vẫn chạy với tốc độ cố định nên không tiết kiệm được điện năng.
Trong trường hợp này ta có thể tiết kiệm điện năng bằng cách lắp biến tần điều khiển động cơ bơm quạt.
Nguyên lý của biến tần rất đơn giản: lấy tín hiệu nhiệt độ của nước, môi chất,...để điều khiển tốc độ động cơ bằng cách thay đổi tần số nguồn điện (giảm thấp hơn 50HZ).
Giải pháp này hiện nay được thực hiện khá phổ biến nên anh có thể tham khảo thêm trên các trang web khác.
Chao than ai!

Back
Bên trên