HỎI VỀ ĐƯỜNG NƯỚC HỒI TRONG HỆ CHILLER

canon

HVACR Staff
Hi ae,
Cho dân ngoại đạo hỏi cái này tí,
Trong hệ Chiller, khi máy bơm chạy nước sẽ tự động bù vào bình giãn nở bằng phao tự động. Cứ vậy mà chạy, ok luôn đủ nước. Nhưng khi bơm dừng đột ngột nước giống như có \" trớn\" vậy tiếp tục lao tới mà lúc này bơm ngừng hút rồi. Kết quả là nước lao về làm tràn bình giãn nở.

Tiếp theo khi bơm chạy lại nó phải hút để nạp cho đầy đường ống. Và lúc này xảy ra tình trạng thiếu nước ( do tràn lúc nãy).

Các bác có ai bị trường hợp này chưa. Mình đưa ra một số giải pháp các bác xem thế nào nha
1. Nếu có dùng biến tần thì khi khởi động cũng như dừng thì \" từ từ\" kéo dài thời chạy cũng như dừng.
2. Làm bình giãn nở to ra ( chả biết tính sao nữa )
3. Đường ống hồi trước khi về tới bình giãn nở làm cho nó cái bẩy ( võng cao lên ) để cản lại 1 phần. ( cách này hình như chuối )

Có thể vấn đề này là ngớ ngẫn, vì biết đâu ai cũng biết chỉ cho có mình em là hok biết

Trả lời: HỎI VỀ ĐƯỜNG NƯỚC HỒI TRONG HỆ CHILLER

Ông này không trả lời gì hết để trắng bách vậy!!!:eek:hmy:

Các bác đâu hết rồi, trả lời cho em đi chớ

Y chưa thấy vấn đề này xảy ra bao giờ, nhưng cũng bon chen với bạn vài câu:
Bình giản nỡ luôn nằm trên cao nhất trong hệ thống(trong trừogn hợp này là bình hở), khi bơm ngừng nước với vận tốc thấp(~max 4m/s) không thể thắng nổi gia tốc trọng trường---> ko tràn đc

bình giãn nở là để hổ trợ việc giãn nở của nước, nó chỉ bù khi thiếu hụt, đâu phải lúc nào cũng bù, khi bơm ngừng thì sao nước tràn bình giản nở được,đối với bơm tăng áp từ trên mái bơm xuống cho dù dừng đi nữa thì nước cũng đâu tràn bình chứa, nhà mình đang dù nè,

mà bạn yore có nói đó , khi thiết kế, vận tốc nước đâu có cao đâu,

:) mình có nói sai thì sửa nhé :laugh:

canon viết:
Hi ae,
Cho dân ngoại đạo hỏi cái này tí,
Trong hệ Chiller, khi máy bơm chạy nước sẽ tự động bù vào bình giãn nở bằng phao tự động. Cứ vậy mà chạy, ok luôn đủ nước. Nhưng khi bơm dừng đột ngột nước giống như có \" trớn\" vậy tiếp tục lao tới mà lúc này bơm ngừng hút rồi. Kết quả là nước lao về làm tràn bình giãn nở.

Tiếp theo khi bơm chạy lại nó phải hút để nạp cho đầy đường ống. Và lúc này xảy ra tình trạng thiếu nước ( do tràn lúc nãy).

Các bác có ai bị trường hợp này chưa. Mình đưa ra một số giải pháp các bác xem thế nào nha
1. Nếu có dùng biến tần thì khi khởi động cũng như dừng thì \" từ từ\" kéo dài thời chạy cũng như dừng.
2. Làm bình giãn nở to ra ( chả biết tính sao nữa )
3. Đường ống hồi trước khi về tới bình giãn nở làm cho nó cái bẩy ( võng cao lên ) để cản lại 1 phần. ( cách này hình như chuối )

Có thể vấn đề này là ngớ ngẫn, vì biết đâu ai cũng biết chỉ cho có mình em là hok biết

Cần nói cho rõ ở điểm này, cái bác đang quan tâm nó nằm ở hệ thống đường nước được làm lạnh (Chilled water system). Sau khi cho nước vào đầy trong hệ thống thì lượng nước bù vào bình giãn nở rất ít (có người đã gắn đồng hồ nước để kiểm tra lượng nước bù vào -> cần thiết).Bác cần kiểm tra lại bình giãn nở có phải nằm cao nhất trong hệ thống không? Thể tích bình giãn nỡ chỉ bằng 6-10% thể tích nước của hệ thống.

Em đã biết chổ sai của em rồi:\" Đặt bình giãn nở không cao nhất\".
Thank các bác.

Back
Bên trên