Cần giúp Kho có kệ hàng thì có cần lắp đầu phun chữa cháy tự động cho từng gian kệ không?

luhaibang

Thành Viên [LV 0]
Chào mọi người! Nhờ mọi người tư vấn giúp.
Bên mình có 1 kho hàng có lắp các kệ hàng cao 3 tầng (khoảng 4 m). Vừa rồi CS PCCC vào kiểm tra thì yêu cầu lắp mỗi gian kệ là 01 đầu phun chữa cháy tự động.
Do chi phí lắp như vậy là rất lớn, mình đã đọc nhiều văn bản luật nhưng không thấy chỗ nào quy định phải lắp cho kệ hàng.
Nhờ mọi người giúp.
Xin cảm ơn.

Bạn tham khảo thêm TCVN 7336-2020 về thiết kế hệ thống sprinkler nhé.
Nhà kho của bạn có các giá kệ lên đến 3 tầng thì bắt buộc phải bố trí sprinkler rồi.
Còn bố trí các đầu phun sẽ theo qui định sau:
"Mỗi đầu phun sẽ cover một diện tích 12m2 và khoảng cách tối đa giữa 2 đầu phun từ 3~4m".

Nhà kho của bạn có các giá kệ lên đến 3 tầng thì bắt buộc phải bố trí sprinkler rồi.
View attachment 37640Còn bố trí các đầu phun sẽ theo qui định sau:
"Mỗi đầu phun sẽ cover một diện tích 12m2 và khoảng cách tối đa giữa 2 đầu phun từ 3~4m".
Như vậy thì không nhất thiết phải lắp đầu phun cho từng gian kệ đúng không bạn. Mình có thể lắp lên tường đúng không?

Mình không hiểu bạn nói gian kệ ở đây là thế nào. Còn sprikler tiêu chuẩn thì đầu phun sẽ lắp trên trần.
Ngoài ra có một loại nữa là in-rack sprinkler, lắp đặt cho từng kệ hàng, loại này không thấy nói đến trong qui định.

Mình không hiểu bạn nói gian kệ ở đây là thế nào. Còn sprikler tiêu chuẩn thì đầu phun sẽ lắp trên trần.
Ngoài ra có một loại nữa là in-rack sprinkler, lắp đặt cho từng kệ hàng, loại này không thấy nói đến trong qui định.
Bên CS PCCC yêu cầu bên mình lắp đầu phun cho từng tầng, từng ngăn của kệ hàng.

Hi bạn, trong 7336:2021 có nói tới việc thiết kế các kệ cao hơn 5.5m.
Thì có thể áp dụng các điều kiện kỹ thuật đặc biệt.
Mình có thể sử dụng hệ In-rack để chữa cháy trong các kệ đó.
Ở dự án mình đang làm thì sử dụng Tiêu chuẩn NPFA 13: 16.3.3.1

Vài lời chia sẻ tới bạn

CS PCCC yc rack cao < 5.5m lắp sprinkler in rack là y/c bậy rồi! lần sau họ đến kt, hoặc tới cs pccc giải trình thì hỏi họ xem qđ trong t/c hay luật nào tịt luôn (vì các qđ chung chung hiện có là rack lưu hàng cao > 5.5m mới cần sprinkler trong rack)

bên mình cũng vướng vụ này: nhưng rack cao > 5.5m, cs pccc mỗi tỉnh yc 1 kiểu, thực tế thì chưa có q/đ hướng dẫn cụ thể nào, chỉ có mỗi quy định chung chung là rack cao quá 5.5m cần sprinkler, nên đv nào muốn làm cũng khó (trc ở Bắc Ninh mình có lắp 1 kho rack 6 tầng thì chỉ cần 2 tầng sprinkler trong rack (<5.5m 1 lớp sprinkler), 1 số kho khác thì ko có sprinkler trong rack, nhưng cs pccc cũng ko ý kiến gì, 1 số kho thì tầng nào cũng cần sprinkler)

TCVN 3890:2009: thì có qđ là rack cao > 5.5m phải lắp chữa cháy tự động cho rack (thiết bị)
TCVN 3890:2023 (có hiệu lực thay thế 2009 rồi): thì không thấy có yc về sprinkler trong thiết bị rack nữa! => giờ chưa biết sao
=> mình cũng đang tìm hiểu (chứ vụ sprinkler trong rack này tốn tiền + a/h hđ lắm - 1 ngày đẹp trời nó bung 1 đầu sprinkler ra thì kho làm cả năm ko đủ tiền đền hỏng hàng. => có thông tin gì chia sẻ giúp nhé - thanks!

CS PCCC yc rack cao < 5.5m lắp sprinkler in rack là y/c bậy rồi! lần sau họ đến kt, hoặc tới cs pccc giải trình thì hỏi họ xem qđ trong t/c hay luật nào tịt luôn (vì các qđ chung chung hiện có là rack lưu hàng cao > 5.5m mới cần sprinkler trong rack)

bên mình cũng vướng vụ này: nhưng rack cao > 5.5m, cs pccc mỗi tỉnh yc 1 kiểu, thực tế thì chưa có q/đ hướng dẫn cụ thể nào, chỉ có mỗi quy định chung chung là rack cao quá 5.5m cần sprinkler, nên đv nào muốn làm cũng khó (trc ở Bắc Ninh mình có lắp 1 kho rack 6 tầng thì chỉ cần 2 tầng sprinkler trong rack (<5.5m 1 lớp sprinkler), 1 số kho khác thì ko có sprinkler trong rack, nhưng cs pccc cũng ko ý kiến gì, 1 số kho thì tầng nào cũng cần sprinkler)

TCVN 3890:2009: thì có qđ là rack cao > 5.5m phải lắp chữa cháy tự động cho rack (thiết bị)
TCVN 3890:2023 (có hiệu lực thay thế 2009 rồi): thì không thấy có yc về sprinkler trong thiết bị rack nữa! => giờ chưa biết sao
=> mình cũng đang tìm hiểu (chứ vụ sprinkler trong rack này tốn tiền + a/h hđ lắm - 1 ngày đẹp trời nó bung 1 đầu sprinkler ra thì kho làm cả năm ko đủ tiền đền hỏng hàng. => có thông tin gì chia sẻ giúp nhé - thanks!

Đúng rồi chủ đầu tư nên nắm một ít kiến thức về quy định PCCC. Để khi CA PCCC ktra thì còn phản biện được chứ họ bảo gì đầu tư nấy thì tốn chi phí lắm.

View attachment 37640Còn bố trí các đầu phun sẽ theo qui định sau:
bác méo biết rõ luật lại phán như đúng rồi, về cơ bản hiện tại theo bác hiểu là sai hoàn toàn, nghị định hay bất kì 1 cái tiêu chuẩn nào nói lên hoặt thể hiện nhu bác nói cả, cập nhật lại đi bác.

Back
Bên trên