Kho lạnh cỡ lớn

đức tú

Thành Viên [LV 0]
Có tiền bối nào đã từng thiết kế kho lạnh cỡ 1000 m2 xây có cách nhiệt bằng xốp cách nhiệt cỡ từ 1000 tấn trở lên chưa ạ cho e xin tài liệu được không ạ nó yêu cầu nhiệt độ cỡ 12 độ C và độ ẩm khoảng 45%, kho bảo quản nông sản nên yêu cầu về nồng độ Co2 và O2 ở mức cho phép có thể bảo quản từ 1 đến 2 năm or lâu hơn, và cả vấn đề về thông gió trong kho nữa ạ làm cách nào để đảm bảo gió lạnh tuần hoàn đều nhất , mà cái nhà kho họ còn thiết kế cả lỗ thông gió rồi như vậy có ảnh hưởng đến khi mình định thiết kế hệ thống lạnh không ạ. Mà kho to như vây mình có thể chia nhỏ thành các kho nhỏ bên trong lắp bằng các tấm Panel được không ạ.
Mong mọi người cho e xin ý kiến.Em xin cảm ơn.

Chào bạn
Đề tài của bạn coi vậy mà cũng khá phức tạp đấy.
Phức tạp là bởi vì nó liên quan đến khá nhiều vấn đề và lãnh vực khác nhau. Mình không muốn cường điệu hóa nhưng muốn gom đủ tài liệu chuyên ngành để giải quyết thấu đáo cũng là cả 1 vấn đề với những người mới.
Xin phép đơn cử 1 vài yêu cầu chính:
1- Lấy thông tin thêm về sản phẩm bảo quản như chủng loại, quy cách... để tính phụ tải nhiệt ẩm của Sản phẩm cũng như của cả Hệ thống tại trạng thái TK yêu cầu. Chú ý là có cả tải ẩm và đặc tính ẩm của sản phẩm vì có đặt ra yêu cầu này
2- Chọn Thiết bị phù hợp cho Hệ thống với lưu ý đây là 1 Hệ thống tích hợp bao gồm cả Thiết bị làm lạnh lẫn Thiết bị xử lý ẩm (cần phải chọn loại máy phù hợp với Thông số TK yêu cầu
3- Chọn Thiết bị phù hợp để xử lý yêu cầu về nồng độ Khì CO và O theo yêu cầu (có liên quan nhiều đến đặc điểm sinh hóa của sản phẩm). Trong trường hợp dùng giải pháp xử lý bằng Thông gió thì phải lưu ý tới Hệ quả kéo theo đến việc làm gia tăng Phụ tải ẩm.
4- Cuối cùng là tổng hợp các cấu hình Thiết bị xử lý đã chọn để đưa ra Hệ thống và Thiết bị điều khiển phù hợp và tối ưu
Bạn thấy đấy, chỉ cần giải quyết mấy yêu cầu cơ bản nói trên cũng đã mệt rồi. Và bạn cũng sẽ phải và nên tìm từ nhiều nguồn mới có thể đáp ứng hết các nhu cầu công tác được.
Còn những vấn đề linh tinh khác như làm vỏ kho cách nhiệt (và cả ẩm) kiểu nào v.v... thì vẫn là đề tài cổ điển và rất nhiều người biết và có thể giúp bạn rồi.
Xin có vài chia sẻ với bạn để giúp bạn có định hướng ban đầu.
Chúc bạn thành công

mình cũng đang muốn xây dựng một kho lạnh khoảng gần 1000m2 và đang tìm hiểu xem đơn vị nào thiết kế xây dựng uy tín

Back
Bên trên