Cần giúp Khoảng cách giữa các đầu drencher

đây là áp lực đầu phun màng ngăn sau khi đã tính toán dựa trên công thức Q=K*P^0.5 (lưu lượng phun bang hệ số lưu lượng K nhân với căn bậc 2 áp suất P)

Cũng tương tự thôi em, có cái khác là phải bố trí dày hơn (đảm bảo lưu lượng và màn nước-bố trí lưu lượng đủ nhưng xa quá thì không tạo được màn nước vì nước ra khỏi đầu phun sẽ rơi theo dạng parabol). Nếu đoạn màn ngăn ngắn thì bố trí mạng cụt được, nếu dài thì phải bố trí hai đường song song ( xem QC-06-BXD).
bác tranvan cho e hỏi thêm khoang cách giữa các đầu trên 2 ống song song theo quy chuẩn là 1m hay 2m so le nhau? Và đường kính ống cho hệ drenncher này tính ntn, e thấy ngoài thực tệ hệ này thường dùng có 1 cấp đường kính ống cho nguyên 1 màng luôn?
Sẵn tiện cho em hỏi luôn có thể thay thế van xả tràn ngập ( duluge vavle ) thành van điện (solenoid) được ko a?
Tks a !

ANH EM CHO MÌNH XIN CÁI TIÊU CHUẨN QUY ĐỊNH VỀ HỆ HÚT KHÓI HÀNH LANG VÀ TẠO ÁP CẦU THANG VỚI.
A/E CHỈ DÙM MÌNH MỤC NÀO QUY ĐỊNH ĐỐI VỚI CÔNG TRÌNH NÀO CẦN BỐ TRÍ HỆ THỐNG HÚT KHÓI HL & TẠO ÁP CẦU THANG NHA. CẢM ƠN CÁC MEMBER NHA.
Bạn xem qc 06, qc 13 và tcvn 5687 nhé. Có nêu rõ diện tích phòng như nào cần bố trí hút khói, hành lang dài bao nhiêu cần hk. Buồng thang loại ji cần tăng áp (loại k nhiễm khói) buồng đệm...

Mọi người cho em hỏi tý vấn đề liên quan đến hệ thống Drencher với ạ.
Bên em có 1 nhà xưởng may rộng gần 20.000m2 (224x89); bậc chịu lửa công trình là bậc IV.
Chủ đầu tư yêu cầu thiết kế hệ thống Drencher chứ không muốn sử dụng sơn chống cháy. Em thiết kế theo phương án là sử dụng 3 hệ thống màng ngăn cháy (mỗi màng ngăn dài 89m) để chia nhà xưởng thành 4 khoang cháy. Cho em hỏi khi tính toán thông số máy bơm cho hệ thống Drencher này thì mình tính cho trên 1 màn ngăn hay tính cho tổng 3 màng ngăn vậy.
Trân trọng cảm ơn.

Mọi người cho em hỏi tý vấn đề liên quan đến hệ thống Drencher với ạ.
Bên em có 1 nhà xưởng may rộng gần 20.000m2 (224x89); bậc chịu lửa công trình là bậc IV.
Chủ đầu tư yêu cầu thiết kế hệ thống Drencher chứ không muốn sử dụng sơn chống cháy. Em thiết kế theo phương án là sử dụng 3 hệ thống màng ngăn cháy (mỗi màng ngăn dài 89m) để chia nhà xưởng thành 4 khoang cháy. Cho em hỏi khi tính toán thông số máy bơm cho hệ thống Drencher này thì mình tính cho trên 1 màn ngăn hay tính cho tổng 3 màng ngăn vậy.
Trân trọng cảm ơn.
Vì cần ngăn chia tạo khoang cháy nên trong bất kì khoang nào cũng phải tạo thành 1 khoang riêng biệt để ngăn sự cháy lan truyền, nên khi tính toán bạn tính máy bơm đủ duy trì: CCTĐ, CCVT, và 2 màng ngăn nước nhé( nếu máy bơm cấp nước cấp chung cho tất cả các hệ thống).

Theo tiêu chuẩn AS 2118.2 - 2010 của Úc thì ''Các hệ thống Drencher phải được thiết kế hoàn toàn bằng thủy lực để dòng chảy từ bất kỳ drencher không được nhỏ hơn 100 L / phút (tương đương 1,67 l/s) với áp suất đầu tối thiểu là 156 kPa khi số lượng đầu phun drencher được yêu cầu hoạt động đồng thời'' và ''Các đầu phun drencher phải là vòi 15 mm (hệ số K 8,0 ± 5%)''.
Các bác cho e hỏi có áp dụng các nội dung này cho hệ thống drencher ở Việt Nam không. TC PCCC của Việt Nam hiện chỉ có quy định về lưu lượng đầu phun drencher là 1 l/s/mét, chưa có quy định nào về áp lực và hệ số K đầu phun drencher cả.

Back
Bên trên