Công Nghiệp Khoảng cách miệng gió, số lượng miệng gió

TUTU

Thành Viên [LV 0]
Có đồng chí nào biết về cách chọn số lượng miệng gió trên một đường ống gió căn cứ vào cái gì nhỉ. khoảng cách các miệng là bao nhiêu?.
Xin anh em cho ý kiến!

Trả lời: KHOẢNG CÁCH MIỆNG GIÓ, SỐ LƯỢNG MIỆNG GIÓ

Ko có tiêu chí nào cả, hoàn toàn do chủ quan của người thiết kế và vị trí đặt miệng gió thôi. Làm sao cho tốc độ gió tại mỗi cửa ko quá lớn so với catalogue là được.

trong sách em đọc thì có. nhưng muốn hỏi kinh nghiệm của đàn anh thôi. em mới ra trường cho nên hơi nhát tay trong việc bố trí miệng gió, cũng như khoảng cách miệng gió. em nghe nói laf số lượng miệng gió phụ thuộc vào công suất lạnh có phải ko?

tuỳ thuộc vào kiến trúc của bạn mà chia miêng gió cho đều và mỹ quan trông đẹp mắt một chút miễn là đảm bảo lưu lượng và vận tốc ra khỏi miêng mà bạn chọn.hehe

bac lêhiu tra loi the ko dc nhe, bac that hua voi atinh mot lan rui day
theo atinh ban bố trí miẹng gió seo cho đẹp vì khi thiết kế xong mình nhìn lên thấy nó đều và đẹp, hiện nay miệng gió hay bố trí chung với chụp đèn(công trình seiling tower),vua tiet kiem khong gian vua dep nua, ban dan do nhe
thông thừog các miệng gió cách nhau khoảng 3,5-4m, mà bác co đi siêu thị( nhìn lên trần) thì cũng đẻ ý nó cách nhau bao nhiêu chứ, dân lạnh fải nhìn mấy cái đó chứ.

Chú atinh nói hay đấy. nói chung ta phải sống chung vơí thằng kiến trúc. Hôm trước bên mình có thiết ké một công trình, bố trí xong hết (theo mình thì phần bố đều) sau đó thằng kiến trúc nó chỉ lấy số lượng miệng gió, còn vị trí nó chỉ định để cho đẹp, hài hoà vời các thiết bi khác (đèn ...)

Theo mình việc chọn kiểu,cỡ,số lựong miệng gió là cả một sự phối hợp và cân nhắc khéo léo của người thiết kế. H/th ống gió và miệng gió há chẳng phải là 1 phương tiện hữu hiệu để ta phân phối 1 khối CS lạnh đến từng khu vực theo 1 tỷ lệ hợp lý theo tính tóan của người thiết kế hay sao? Như vậy, ngòai tiêu chí đồng đều và hài hòa về mỹ quan kiến trúc,khi chọn và thiết kế ống và miệng gió ( khá nhiều tài liệu đã mô tả về định lượng) ta còn phải cân nhắc vài điểm chính sau:
1. Phân bổ miệng gió (kiểu,cỡ,số)-nghĩa là lưu lượng gió và công suất lạnh tương ứng- cho phù hợp với mật độ tải lạnh ( chứ không phải diện tích)của từng khu vực để đạt được độ đồng đều về phân bố nhiệt độ
2. KT lại các thông số khí động của từng miệng gió có liên quan đến tốc độ và hướng gió thổi ra để bảo đảm trạng thái tiện nghi của vùng không gian làm việc xung quanh ( về nhiệt độ, tốc độ gió...).Từ yêu cầu này có thể phải hiệu chỉnh lại số lượng và bố trí miệng gió.
3. Chú ý các khu vực có mật độ tải nhiệt cao cục bộ như gần nhà bếp hay cửa ra vào...thì cần phải tránh để bị đọng sương tại mặt ngòai các miệng gió. Theo kinh nghiệm cá nhân của tớ thì hoặc là không bố trí miệng gió ( chỉ để hơi lạnh chỗ khác tràn qua), hoặc là phải bố trí dư về số lượng và tốc độ thối gió (dĩ nhiên theo đó là CS lạnh) để tạo ra 1 khỏang không nhịệt độ thấp đủ bao trùm xung quanh miệng thổi gió.
Mong các bạn đóng góp thêm ý kiến nhé, mình lại kẹt việc mất rồi.

TUTU viết:
Có đồng chí nào biết về cách chọn số lượng miệng gió trên một đường ống gió căn cứ vào cái gì nhỉ. khoảng cách các miệng là bao nhiêu?.
Xin anh em cho ý kiến!

Lâu rồi mới vào lại diễn đàn. Tất nhiên là không thể chỉ dựa vào kinh nghiệm hay là đẹp được. Để chọn lựa miệng gió và số lượng miệng gió em có thể download một số phần mềm free của một số nhà cung cấp sp này. Có thể dùng phần mềm của KLIMA được đó.
Cần quan tâm đến vị trí lắp đặt, chức năng của phòng, độ ồn, độ văng xa,...
Chúc em thành công!

TUTU viết:
Xin anh em cho ý kiến!

Em thấy anh Lê Hiếu ko nên nói vậy! Nếu bạn TUTU ko phải học trường BKHN thì ko trách bạn. Bạn mua quyển Cơ sở kỹ thuật điều hòa không khí của thầy Hà Đăng Trung và thầy Nguyễn Quân xem mục 7.1 Tính tóan thiết kế hệ thống phân phối không khí là câu hỏi của bạn sẽ được giải đáp. Bạn có gì thắc mắc có thể post bài lên diễn đàn ae thảo luận với nhau.
Tất cả vì một cộng đồng HVACRVN PRO! :laugh:

red85_bk viết:
TUTU viết:
Xin anh em cho ý kiến!

Em thấy anh Lê Hiếu ko nên nói vậy! Nếu bạn TUTU ko phải học trường BKHN thì ko trách bạn. Bạn mua quyển Cơ sở kỹ thuật điều hòa không khí của thầy Hà Đăng Trung và thầy Nguyễn Quân xem mục 7.1 Tính tóan thiết kế hệ thống phân phối không khí là câu hỏi của bạn sẽ được giải đáp. Bạn có gì thắc mắc có thể post bài lên diễn đàn ae thảo luận với nhau.
Tất cả vì một cộng đồng HVACRVN PRO! :laugh:
Sao đại ca này ko post bài này sớm lên 1 chút để em? đi mua sách nhỉ hohooh.Em ko hoc BKHN mà học CNHN nè..Thank đại ca giới thiệu sách nha.À nhân tiện đây xin đại ca bít có sách j hay thì gt cho bọn đệ về những sách tạo bc\'đầu cho Lạnh ẻm nhỉ hihih:P

red85_bk viết:

Sao đại ca này ko post bài này sớm lên 1 chút để em? đi mua sách nhỉ hohooh.Em ko hoc BKHN mà học CNHN nè..Thank đại ca giới thiệu sách nha.À nhân tiện đây xin đại ca bít có sách j hay thì gt cho bọn đệ về những sách tạo bc\'đầu cho Lạnh ẻm nhỉ hihih

Đề nghị viết nghiêm túc.

mình thì nghỉ khác một chút. chúng ta thiết kế hệ thống dhkk là phải dựa vào kiến trúc để bố trí các miệng gió sao cho đẹp và ở mỗi FCU chúng ta đã có lưu lượng gió rồi thì dựa vào lưu lượng gió của FCU mà ta chọn miệng gió theo dúng vói lưu lượng của các FCU, từ đó ta sẽ tính được số lượng miệng gió là bao nhiêu.

Trời đất, chọn khoảng cách miệng gió kiểu gì thế này ?
Muốn chọn khoảng cách miệng gió đầu tiên phải tính được số lượng miệng gió trước đã. Số lượng miệng gió để bố trí có thể lớn hơn 1 đến vài miệng so với tính toán, nhưng không nên nhỏ hơn.
Khi đã có số miệng gió rồi, ta có thể bố trí hài hoà với nội thất khác ( như đèn, loa,... ) nhưng vẫn phải đảm bảo sự tuần hoàn gió tốt. Nếu như chỉ để cho đẹp mà sự trao đổi không khí, tuần hoàn gió không tốt thì phải sắp xếp lại các thiết bị trên trần giả sao cho hợp lý hơn.
Nói túm lại. Sự bố trí miệng gió trên trần giả ngoài việc đảm bảo thẩm mỹ, phải luôn tuân thủ kỹ thuật điều hoà không khí và thông gió. ( điều này là căn bản trong thiết kế đhkk mà ).

A ptkien1978 nói rất đúng. E ghét nhất là cái bọn đèn nhí nhó, chúng nó bố trí loạn hết cả lên! :laugh:

nếu bảo khoảng cách mieng gió là bao nhiêu, số lượng miệng gió là bao nhiêu là hợp lý thì mình nghĩ không có 1 tiêu chuẩn nào nói về nó cả cũng không có sách nào nói về nó nhưng nếu cần chi tiết thì có thể tính toán được một cách tương đối chuẩn = cách xem chức năng phòng của mình là phòng gì ( để chọn chiều cao vùng làm việc, và nhiệt độ hiệu quả ). từ đó ta đưa ra phương pháp chọn miệng thổi là miệng thổi loại gì ( khuếch tán, thổi thẳng, miẹng vuông hay .... ) từ đó tính toán ra số lương miệng thổi là bao nhiêu ( các công thức có trong các giáo trình Thông gió. ĐHKK của thầy Trần Ngọc Chấn ) từ luồng thổi ta phân tích luồng thổi ( phụ thuộc vào kiểu thôi ) và vân tốc xem nó phục vụ được bao nhiêu m để bố trí. Nhưng trong hệ thống ĐHKK thì cái điều này không quá cần thiết mà thường thì bố trí làm sao phù hợp với kiến trúc của trần là được. còn nếu cứ phải chỉnh chu như thế thì cứ đến chỗ nào nó phân phối cửa gió xin họ ít cataloge trong đấy có cả vận tốc, kích thước và không gian phục vụ thoải mái làm
Nhưng mỗi tội làm xong không hiểu mình làm như thế để giải quyết được vấn đề gì

Mình thấy bọn nước ngoài nó lấy lưu lượng gió cấp cho phòng chính là lượng gió ta tính tải ra ( trong mấy cái huớng dẫn Revit MEP). Nhưng mình lại chọn theo FCU.
Chả lẽ nó thiết kế xong mới chế tạo FCU theo yêu cầu ah. Vấn đề còn mâu thiẩn mong anh em góp ý.

Back
Bên trên