Lệnh Xref

thanhoangcaothanh

Thành Viên [LV 1]
khi dùng lệnh xref tạo mặt bằng thì e thấy các màu sắc của layer không đổi. Có cách nào chuyển sang một màu mà ko cần sửa file xref không mấy a???

Mở file Xref vào phần quản lý layer. Chọn tất cả các layer về màu mình mong muốn.
Có một số chi tiết không chuyển màu được đó là màu trong block. Bạn double click vào block đấy chỉnh lại màu trong block về by layer là được.
Một số chi tiết không chỉnh được màu như mong muốn cũng có thể do trong phần properties. Object Color đang để màu khác, bạn chuyển về by layer nữa.
Chúc bạn thành công

Mở file Xref vào phần quản lý layer. Chọn tất cả các layer về màu mình mong muốn.
Có một số chi tiết không chuyển màu được đó là màu trong block. Bạn double click vào block đấy chỉnh lại màu trong block về by layer là được.
Một số chi tiết không chỉnh được màu như mong muốn cũng có thể do trong phần properties. Object Color đang để màu khác, bạn chuyển về by layer nữa.
Chúc bạn thành công
a cho e hỏi thêm là trong muốn ẩn đi một số mặt bằng trên cùng 1 file thì mình làm cách nào? (chỉ để lại mặt bằng mình cần vẽ hệ thống cơ điện)
Cám ơn a.

a cho e hỏi thêm là trong muốn ẩn đi một số mặt bằng trên cùng 1 file thì mình làm cách nào? (chỉ để lại mặt bằng mình cần vẽ hệ thống cơ điện)
Cám ơn a.

Hi bạn,

Đã dùng xref thì cần gì ẩn mặt bằng khác (hay là mặt đứng mặt cắt kiến trúc làm gì???)
Vẽ trong model, còn dùng layout để zoom bản vẽ theo tỷ lệ (cùng tỷ lệ với mặt bằng kiến trúc), đẹp, hiệu quả và đa phương tiện :D
Có 1 cách tốn công đó là block lại rồi dùng lệnh xclip boundary phần mặt bằng dùng vẽ cơ điện lại>>> nhưng file rất nặng và thao tác chậm hơn.

@ ngoài ra bổ sung chút để làm xref:
Khi nhận được bản vẽ kiến trúc>>> dọn rác (nét thừa,...)>>> dùng lệnh setbylayer (đưa toàn bộ về màu của layer mặc định)>>> Purge >>>save dùng :D
p/s ngoài ra mình có thể vào bản vẽ chính đã xref file kiến trúc, gõ lệnh LA>>>chọn toàn bộ layer của xref về màu kiến trúc(thường là màu 8)>>> thế là đẹp, vẽ vời đỡ rối mắt>>> Ghét nhất mấy ông vẽ M&E trên cùng với file kiến trúc nhìn đau mắt mà lại nét lung tung.

Thường thì vấn đề vẽ cơ điện có các phần liên quan chính như kết cấu, mặt bằng trần, nội thất . Để bản vẽ đẹp và dễ quản lý bạn nên xử lý bản vẽ xây dựng và kiến trúc từ đầu. Ví dụ:
Bạn nên đưa tất cả các nét ở mặt bằng trần về thành 1 layer M-MBtran
Nét nội thật đưa về M-Noithat
....
Như vậy bạn có thể thoải mái bật tắt trong bản vẽ của mình.
Muốn bật tắt trên model thì sử dụng layoff, layon, laysio...
Muốn bật tắt trên layout thì sử dụng freeze layer đó trong khung layout.
Chúc bạn thành công

Back
Bên trên