Lò Công Nghiệp

Chinhhq1988

Thành Viên [LV 0]
Mình đang làm bài tập tính toán thiết kế 1 lò nung gốm năng suất 800kg/1mẻ
Mình mắc ở chỗ thông số entanpi của khói lò (bao gồm cácbonic, oxy, nitơ, hơi nước) ở những mức ở nhiệt độ khá cao khoảng trên 1000 độ
Nhiều tài liệu mình xem thì thông số của những khí này chỉ ở mức mấy trăm độ chứ kô có ở mức nhiệt độ bài yêu cầu.
Ai có cách tra hoặc biết tra ở tài liệu nào thì giúp mình nhé
Thanks

Trả lời: Lò Công Nghiệp

Chinhhq1988 viết:
Mình mắc ở chỗ thông số entanpi của khói lò (bao gồm cácbonic, oxy, nitơ, hơi nước) ở những mức ở nhiệt độ khá cao khoảng trên 1000 độ
Nhiều tài liệu mình xem thì thông số của những khí này chỉ ở mức mấy trăm độ chứ kô có ở mức nhiệt độ bài yêu cầu.
Thanks
he. cái này bạn phải tính thôi, bạn có thể sử dụng cuốn \"lý thuyết cháy\" và cuốn \"lò hoi 1\" của thầy Nguyễn sĩ mão\", cụ thể có thể xem trang 10 đến trang 36\"
làm bài tốt nha, mà bạn nên lập bảng tính ecxel, như vâyẽ rất nhanh và có thể dễ sữa chữa và tiện theo dõi

Chinhhq1988 viết:
Thanks
he. cái này bạn phải tính thôi, bạn có thể sử dụng cuốn \"lý thuyết cháy\" và cuốn \"lò hoi 1\" của thầy Nguyễn sĩ mão\", cụ thể có thể xem trang 10 đến trang 36\"
làm bài tốt nha, mà bạn nên lập bảng tính ecxel, như vâyẽ rất nhanh và có thể dễ sữa chữa và tiện theo dõi

Dùng exel để lập bảng? bạn có thể hướng dẫn thêm mình 1 chút về cái này đc kô.
Mình đang lập bảng mà có nhiều thông số quá, như vậy bảng sẽ rất dài, việc thống kê các số liệu lên bảng như vậy mình đang thấy khá khó khăn. Nhưng nếu tính 42 lần nhiệt cho từng giai đoạn thì cũng kô đơn giản.
Mà trình độ tin học của bọn mình kém quá, mong các bạn giúp thêm, hướng dẫn mình phần lập bảng kỹ 1 chút.

Chinhhq1988 viết:
Dùng exel để lập bảng? bạn có thể hướng dẫn thêm mình 1 chút về cái này đc kô.
Mình đang lập bảng mà có nhiều thông số quá, như vậy bảng sẽ rất dài, việc thống kê các số liệu lên bảng như vậy mình đang thấy khá khó khăn. Nhưng nếu tính 42 lần nhiệt cho từng giai đoạn thì cũng kô đơn giản.
Mà trình độ tin học của bọn mình kém quá, mong các bạn giúp thêm, hướng dẫn mình phần lập bảng kỹ 1 chút.
để nói thì có lẽ là hơi dài dòng, bạn tham khảo bảng tính này nha, trong bảng tính có bảng tính thể tích lý thuyết, bạn chú ý các thông số như
thể tích khí 3 nguyen tử, ni to, hơi nước và không khí, thể tích của nó bạn tự tính nha, các số trong đó là số liệu của mình tính đó
nếu nhiêt độ của bạn không trùng với các nhiệt độ trên thì bạn phải dùng phương pháp tinh nội suy
đây là link bảng tính của mình
http://www.mediafire.com/?4qi01wtwuqy
làm bài tốt nha

Cám ơn các bạn rất nhiều.
Chắc mình phải học exel thêm nữa.
Có 6 giai đoạn nhiệt, các giai đoạn nhiệt đều tính như nhau.
Mình tính xong giai đoạn 1 rồi còn 5 giai đoạn nữa không biết bảng tính trong exel có thể làm đc cái này ko nhỉ.
Các công thức và thông số ở 1 giai đoạn khá nhiều, nhập vào hết thì bảng sẽ dài quá.
Thầy giáo yêu cầu lập bảng thế nhưng với mình cái này kô đơn giản tý nào cả.
Ai biết hướng dẫn mình với nhé.

Back
Bên trên