Lop day thiet ke M&E

Trả lời: Lop day thiet ke M&E

Chào bác!
Mình cũng là dân chuyên ngành M&E và cũng đã tìm nhiều lớp như vậy nhưng ở TP hiện tại chưa có tổ chức nào đào tạo về chuyên ngành này cả.
M&E cũng chia ra nhiều phần khác nhau :
- Hệ điện là 1 phần riêng
- Hệ cơ trong đó bao gồm các hệ sau : ĐHKK&TG, GAS KHÍ NÉN, CỨU HỎA, PLUMBING
Hiện tại không một cơ sở nào có thể đáp ứng tất cả các hệ kể trên cả.
Nếu bạn là người làm M&E thì cũng phải quan tâm đến lĩnh vực kết cấu kiến trúc nữa nhé, vì ngành mình thường xuyên va chạm với xây dựng mà.
Nếu bạn muốn tìm hiểu các hệ này thì chỉ có ra ngoài làm nhiều và học hỏi thêm thôi.
Chào thân ái!

còn thêm cả hệ nước cấp nữa
cốt nhất là bạn lên xin vào một công ty chuyên thiết kế M&E mà học việc
nhớ đừng đòi hỏi lương nhé

Chào bạn!
Theo mình thì ở nước ta chưa có một tổ chức nào chuyên dạy về M-E đâu. Bạn muốn học thiết kế thì bạn phải tự tìm tòi học hỏi thôi, bạn nên đọc các tiều chuẩn thiết kế nhé!

interman83 viết:
Minh dang quan tam thiet ke co dien cho he thong dieu hoa khong khi, xin hoi o TP.HCM co lop nao chuyen ve thiet ke ko? Mong duoc cac pac chi giao. Cam on nhe.
Có 3 nơi đó là Đại học bách khoa Hà Nội, Đại học bách khoa Đà Nẵng, Đại học bách khoa thành phố Hồ Chí Minh. Thời gian học là 5 năm.:laugh: (tuyển sinh Đại học hệ chính quy)

Katatonia ơi bác chưa biết răng dân Xây dựng bọn em cũng được đào tạo chính quy Chuyên Nghành M&E à.Bác quên mất bọn em rồi

Thực sự thiết kế M&E thì quá rộng,nên chuyên vào 1 bộ phận nào thì sẽ tốt hơn,các hệ khác nắm được những gì liên quan đến mình là ok rùi.Chứ cái gì cũng biết nhưng cái gì cũng không làm được.Nên làm quảm lý M&E thì good hơn là thiết kế.

Theo mình thì ra trường bạn phải đi công trình ít nhất một năm thì sau đó bạn hãy xin về làm văn phòng thiết kế!
Thấy tận mắt mới nhớ chứ.
Ở thành phố REE là công ty cũng lớn đấy về cơ điện lạnh.
Hệ thống M & E của sân bay Tân Sơn Nhất là công ty này làm đó.

Chao cac bac,

MInh thay khong co truong nao dao tao chuyen ve M & E dau. Minh co kien thuc chuyen mon tu cac truong ky thuat va co gang hoc hoi cac bac tu dien dan la ok roi!

M&E là một hệ thống bao gồm hệ thống điện và cơ
Hiện tại ở VN chưa có trường nào đào tạo về hệ thống M&E
Mà chỉ có đào tạo riêng rẽ thui, vì M&E quá nhiều nên không thể nào gộp chung lại để giảng dạy.
Nhưng thực tế thì không như thế, Vì khi ra làm thì ít nhất phải biết ko những điện mà còn phải biết về cơ (do tính chất của các công ty thi công cơ điện)
Vì thế muốn biết chỉ có đi làm tích lũy kinh nghiệm hoặc tham gia những diễn đàn để tham khảo kinh nghiệm và đọc thêm tài liệu chuyên ngành, những tiêu chuẩn thiết kế trong và ngoài nước để nắm tổng quát
Nhưng từng trường hợp thì không giống nhau. cũng giống như học trong trường khi ra làm không giống nhau
Cuối cùng để cho a e thi công M&E tích lũy thêm kinh nghiệm mong tất cả các bác có kinh nghiệm trong thực tế thi công chỉ giáo thêm.
thanks a lots

Uh, mấy bác nói cũng chí phải M&E đâu đơn giản đâu, mà sau mình không thành lập một trung tam đi nhỉ, thì mởi người sẽ phụ trách một chuyên môn, cái này chát làm giàu cũng được nhe, nhưng cũng có nhiều người cần lắm đó.

bác nói đúng rồi đó.bjo mà các bác tập trung lại rồi mở lớp thiết kế thôi cũng kiếm đủ rồi.:laugh:

Ðề: Trả lời: Lop day thiet ke M&E

Bác nói thế ko lẽ các trường khác vức đi ah.Sao mà phát biểu linh tinh thế nhỉ?

Ðề: Lop day thiet ke M&E

Minh dang quan tam thiet ke co dien cho he thong dieu hoa khong khi, xin hoi o TP.HCM co lop nao chuyen ve thiet ke ko? Mong duoc cac pac chi giao. Cam on nhe.

pax hỏi vậy khá chung chung, cái cần thiết là hiện nay pac đang ở mức gì, đã đại học hay chưa biết gì, vì thiết kế làc công việc cấp đại học, chứ cao đẳng, trung cấp thì chưa đủ bài để th/k. ngoài ra cơ và điện là 2 món khá sâu, nay trong điện lạnh lại phổ biến cả điện tử và tự động hoá, nếu học hết cả thì chỉ học được mức chung thôi. còn học sâu thì chắc phải lên cấp trên đại học. theo tôi biết các trường kỹ thuật như bách khoa, xây dựng, kiến trúc ... đều có chuyên ngành điện lạnh, cả môi trường (vì liên quan điện lạnh). thử vào các web của các trường mà xem

Ðề: Trả lời: Lop day thiet ke M&E

M&E là một hệ thống bao gồm hệ thống điện và cơ
Hiện tại ở VN chưa có trường nào đào tạo về hệ thống M&E
Mà chỉ có đào tạo riêng rẽ thui, vì M&E quá nhiều nên không thể nào gộp chung lại để giảng dạy.
Nhưng thực tế thì không như thế, Vì khi ra làm thì ít nhất phải biết ko những điện mà còn phải biết về cơ (do tính chất của các công ty thi công cơ điện)
Vì thế muốn biết chỉ có đi làm tích lũy kinh nghiệm hoặc tham gia những diễn đàn để tham khảo kinh nghiệm và đọc thêm tài liệu chuyên ngành, những tiêu chuẩn thiết kế trong và ngoài nước để nắm tổng quát
Nhưng từng trường hợp thì không giống nhau. cũng giống như học trong trường khi ra làm không giống nhau
Cuối cùng để cho a e thi công M&E tích lũy thêm kinh nghiệm mong tất cả các bác có kinh nghiệm trong thực tế thi công chỉ giáo thêm.
thanks a lots

theo tôi, kinh nghiẹm là những điều rất quý, tuy thế tôi thấy ae trên d/đ này có ai chịu học kinh nghiệm đâu, còn nặng về sách lắm

Back
Bên trên